ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระทองนางนาค

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2016-2-23 17:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2016-2-23 17:08

ขอบคุณครับ ประวัติพญานาคกับพระมหาธาตุเจดีย์ จ.นครศรีธรรมราช เท่าที่ทราบ เรือสำเภาไม่สามารถแล่นต่อไปได้จึงนำนางเหมชลาและพระทนกุมารลงน้ำติดฝั่งที่เกาะแก้ว (บางคนก็บอกว่าคือเกาะแก้วที่สุทรภู่นำมาเขียนแต่งในพระอภัยมณี) ระหว่าง 2 ฟี่น้องนอนหลับ พญานาคก็มาขโมยพระสาริริกธาตุลงไปไว้ที่กรุงบาดาล 2 ฟี่น้องร้องให้และระลึกถึงพระมหาเถรอุตคุต ท่านรับทราบและได้ลงไปที่บาดาล พบพญานาคนอนหลับอยู่ในปากมีพระสาริริกธาตุ จึงแปลงตัวเป็นแมลงบินเข้าไปเอาพระสารีริกธาตุคืนแก่ 2 ฟี่น้อง และชี้ทางให้ไปพบพระเจ้าอโศกราช หลังจากพบแล้ว พระเจ้าอโศกราชได้มอบทรัพย์สินและข้าทาสมาสร้างเมือง ณ เกาะทรายแก้ว และสร้างพระมหาธาตุขึ้น ........คนโบราณเชื่อว่า พระธาตุได้บรรจุอยู่บริเวณฐานของพระมหาธาตุ ไม่ใช่ยอดเจดีย์แต่ไม่สามารถบอกจุดที่บรรจุได้เพราะป้องกันขโมยมาลักพระสาริริกธาตุ
......ยายผมบอกเสมอว่า ให้ไหว้พระธาตุที่ด้านล่างห้ามขึ้นไปด้านบนเด็ดขาดจะเป็นบาปกรรม พระธาตุอยู่ข้างล่างเราขึ้นไปอยู่ด้านบนไม่ได้ และรอบพระมหาธาตุก็มีรูปพระอยู่รอบ เราขึ้นไปอยู่เหนือพระจะเป็นบาปกรรม ถ้าขึ้นได้ก็เฉพาะขออนุญาตห่มผ้าพระธาตุเท่านั้นที่ทำเป็นประเพณีปีละครั้ง
... ปัจจุบันผมเห็นเขาเปิดให้คนขึ้นไปเดินรอบด้านบนพระมหาธาตุเจดีย์ ส่วนตัวผมไม่กล้าขึ้นไปเลยครับ จึงไม่เคยเห็นสภาพบนเจดีย์
.......ผมอ่านหนังสือหลวงพ่อเกษมเขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง ท่านก็ไม่ชอบให้นำพระไว้ข้างล่าง คนขึ้นอยู่ชั้นบน เพราะท่านเห็นว่า พระพุทธเจ้าเป็นอาจารย์ พระและคนไม่ควรอยู่ที่สูงกว่า
.....ผมอ่านพบว่า หลวงปู่ชื่นก็มีความคิดเห็นแบบเดียวกัน (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ถ้าไปพระมหาธาตุเมื่องนครศรีธรรมราชก็ไม่ควรขึ้นด้านบนพระมหาธาตุเจดีย์ตามคนอื่นนะครับ พระโบราณอยู่ด้านล่างที่ฐานที่ขึ้นไปยืนอยู่ทั้งนั้น ระวังบาปกรรมนะครับ
......เป็นความเชื่อครับ.....เรื่องเล่าเกี่ยวกับพระมหาธาติและพญานาคจังหวัดนครศรีธรรมราชก็มีแบบนี้ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้