ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5914
ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

นั่งสมาธิแบบที่ลป.สอน เป็นแบบใหนครับ????

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2014-11-9 16:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าหมั่นพิจารณาว่า ตาย แน่ๆทุกๆคน
เข้าให้ถึง มันจะคลายความฟุ้งทุกอย่างครับ
แล้วมองพระพุทธรูป เพ่งจำ เพ่่งจำครับ
2#
โพสต์ 2014-12-18 04:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ธี ตอบกลับเมื่อ 2014-12-17 05:53
ผมนั่งไม่ได้นาน ครั้งหนึ่งผมเคยสอบถามผู้ที่รู้ด้าน ...

แปลตรงความคือ ถ้าคุณทำได้และเข้าถึงสมาธิ
คุณก็ถึงและต่อได้ของคุณเอง แต่การที่ไม่มีครูมันจะช้า
เพราะไม่มีใครชี้แจง ถ้าหลงทางก็อาจจะนาน วกไปวนมา
ไหนจะมีจิตอวิชชาทำให้ปรุงแต่งไปเอง ฯลฯ
จริงๆการทำสมาธิแบบยกพานครูก็มีครับแล้วแต่สาย
ผลคือจะมีครูทิพย์คอยควบคุมดูแลให้
สมาธิมีศีลเป็นบาทฐานครับ
มีพระคาถาบทนึงนะครับที่ทำให้คนฝึกสมาธิสามารถพัฒนาระดับจิตได้
โดยสวดเหมือนสวดมนต์เป็นการให้ความเคารพและพุทธบูชา
นั้นคือพระคาถาอาการวัตตาสูตร
อีกทั้งยังมีการทำบุญที่ทำให้พัฒนาญาณควบคู่กัน
กับที่กล่าวมา นั้นคือการถวายอาสนะ สร้างฐานพระประทาน
โดยอฐิษฐานเมื่อทำบุญนี้ให้ส่งผลในการพัฒนาระดับสมาธิ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้