ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5881
ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

นั่งสมาธิแบบที่ลป.สอน เป็นแบบใหนครับ????

[คัดลอกลิงก์]
รบกวนครับ ผมเองพยามยามฝึกสมาธิแต่ขาดความอดทน ใช้คำภาวนา "พุธโธ" บ้าง "สัมมาอรหัง"บาง แต่ก็สู้กับสิ่งรบกวนไม่ได้ เช่น รู้สึกคันที่บริเวณหน้า จมูก ขอบตา หู  ทำให้ต้องเกา ทั้งๆที่ไม่มียุ่งหรือมด ผมทำบ่อยก็ยังเหมือนเดิม วันหนึ่งอ่านนิทานเกี่ยวกับประวัติอดีตชาติพระพุทธเจ้าขณะที่เป็นฤาษี ท่านภาวนา "อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา" ผมเลยปรับเป็นภาวนาว่า "ไม่มีอะไร ไม่มีอะไร (อนัตตา)" ผมดีขึ้นครับ เพราะเมื่อคัน ก็บอกตนเองว่าไม่มีอะไรเหมือนที่ภาวนา ทำให้นั่งได้นาน  ถ้าวันใหนไม่รู้สึก ก็รู้สึกว่า ตัวถูกลมอัดแน่น ในหัวเหมือนมีลมดังวิ้ง ถ้าผ่านมาได้ก็รู้สึกว่า ตัวเรานั่งอยู่ รู้ตัวอยู่ รู้ลมหายใจ แต่เหมือยขามาก ขาเริ่มสั่น ทำให้ต้องยกเลิกการนั่งทุกครั้ง ผมเห็นบางคนนั่งได้นานมาก ยังสงสัยว่าไม่รู้สึกเหมือนผมบ้างหรือเปล่า
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผลกรรมหรือเปล่าครับ??? จึงอยากสอบถามผู้รู้ครับ เพื่อจะได้ปรับต่อไป ขอบคุณครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-10 10:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-17 20:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-12-17 20:56

ผมนั่งไม่ได้นาน ครั้งหนึ่งผมเคยสอบถามผู้ที่รู้ด้านสมาธิ ท่านบอกผมคำเดียวว่า "คนเราได้อะไรมาก็จะได้อีก แต่ถ้าไม่มีอาจารย์สอนจะได้ช้า"และไม่สอนผมเลย ทำเอาผมงงครับ มันหมายความว่า ยังไง ...ถ้าคิดเขาข้างตนเอง ผมยังสมารถนั่งสมาธิได้แต่ยังไม่ถึงเวลาที่จะฝึกให้ได้สมาธิหรือเปล่า จึงไม่สอนผม แปลกจริงๆ ....
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-18 17:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้