ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5901
ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

นั่งสมาธิแบบที่ลป.สอน เป็นแบบใหนครับ????

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2014-11-7 20:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมไม่ใช่ผู้รู้แต่ขอแชร์ประสบการณ์ละกัน
เวลาที่นั่ง เมื่อรู้สึกปวด ผมจะขออโหสิกรรม กรรมที่พ่อแม่ต้องคอยอุ้ม ให้เราหนุนตัก คงเป็นอาการเดียวกับที่เราปวดเมื่อย ส่วนคำภาวนาผมใช้ นะมะพะทะ มะพะทะนะ พะทะนะมะ ทะนะมะพะ ... ไปเรื่อยๆๆมันก็สงบไปเอง เพราะใจเราจะไม่คิดอย่างอื่นแน่นอน เวลาที่ผมจะนั่งสมาธิผมจะเลือกเวลาที่อารมดี ไม่มีภาระอะไรกวนใจ
ครับ เมื่อนั่งแล้วพอเริ่มรู้สึกโล่ง ผมก็ออกจากสมาธิเลย ทำไปเรื่อยๆผมก็นั่งได้นานขึ้นนะ แต่ก็ไม่ต้องนั่งนานก็ได้เวลานั่งแล้วมันสบาย จะเป็นกิเลสซะป่าวๆ

พี่ๆ คศช. เปนเช่นไรบ้างครับ ผมเองก็อยากได้คำแนะนำเพิ่มนะครับ
2#
โพสต์ 2014-11-8 21:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
oustayutt ตอบกลับเมื่อ 2014-11-8 19:53
ผมเองก็เป็นครับ "เหน็บชาขาขวา" บางวันก็สู้มันได้ก บา ...

เห็นด้วยครับผม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้