ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 9158
ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขุนแผนพรายกุมาร เป็นคนกลัวผีมาก แต่สนใจอยากบูชา

[คัดลอกลิงก์]
จะรบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆว่า เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเราจะบอกกล่าวกับพรายหรือกุมารที่อยู่ในองค์พระว่า เรากลัวผี ไม่อยากให้แสดงให้เราเห็นว่าเค้ามีตัวตนจริงๆ หรือถ้าเค้าอยากได้อะไรให้มาเข้าฝันได้ เพราะผมเป็นคนกลัวมากๆครับ แต่ศรัทธาหลวงปู่ชื่นมากๆเพราะขุนแผนชมตลาดครับ
ตอนนี้กลัวแต่เขาไม่อยู่ 555
อ่านกระทู้นี้สำหรับผู้ที่กลัวและไม่เข้าใจในเรื่องขุนแผนพรายกุมารครับผม

http://baanjompra.com/webboard/f ... 1%E0%B8%B2%E0%B8%A3

ยังคงรอฟังอยู่ครับ
mobyg ตอบกลับเมื่อ 2014-4-8 14:53
ขอบคุณพี่ morntanti มากครับ ที่แนะนำ ตอนนี้สั่งขุนแผนพร ...

รอฟังประสบการณ์ครับ
หายกลัว หรือยัง ครับ ???
ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-8 14:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2014-4-8 00:29
เรื่องการจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่สำหรับผมก่อนนำวัตถุม ...

ขอบคุณพี่ morntanti มากครับ ที่แนะนำ ตอนนี้สั่งขุนแผนพรายกุมารกับพี่จ๊อไปแล้วครับ คงได้รับพระสัปดาห์นี้ ก็จะทำอย่างที่พี่แนะนำเลยครับ แปลกนะช่วงแรกๆรู้สึกกลัวมาก แต่ช่วงสองสามวันมานี้ความกลัวลดลงมาก(แต่ไม่ได้ลบหลู่นะ)
เรื่องการจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่สำหรับผมก่อนนำวัตถุมงคลไม่ว่าจะสายเทพ กุมาร หรือสิ่งศักสิทธิ์ต่างๆที่บูชามาใหม่เข้าที่พักอาศัยผมจะจุดรวมเลย 16 ดอก แบบว่าเผื่อไว้ บอกกล่าวทั้งเจ้าที่เจ้าทาง พระในบ้าน เทพในบ้านและสิ่งอาถรรพ์ต่างๆที่เราบูชาอยู่ ว่าเราจะนำอะไรเข้ามาในบ้านเพื่อบูชา ในบ้านมีใครเป็นเจ้าบ้านลูกบ้านครับ...
ส่วนการถวายน้ำแดงหรือตั้งชื่อคงแล้วแต่ครับสำหรับผม ถ้าไม่ได้บูชาแยกหิ้งอะไรก็จะถวายรวมส่วนชื่อถ้าไม่ได้เป็นแบบองค์เดี่ยวๆก็ไม่ค่อยตั้งชื่อ( กลัวจำไม่ได้ อิอิ ) เวลาถวายก็จะบอกรวมๆว่า พี่จุก(วัดสวนหลวง) พี่เจ้าสัว (วัดสามง่าม ) ถ้าเป็นที่อื่นส่วนใหญ่จะเรียกว่าลูกๆนะ มารับของถวายร่วมกันอะไรทำนองนี้ ยกเว้น เราขอให้ลูกๆช่วยอะไรแล้วได้ก็อาจถวายแยกให้เฉพาะเป็นกรณีไป สำหรับ กุมารที่อยู่ในพระขุนแผนผงพรายกุมารผมว่าไม่ค่อยมีใครตั้งชื่อให้นะ (หรือว่ามี ) เพราะจำได้ว่าอาจารย์สรายุทธเคยบอกว่ากุมารที่อยู่ในพระขุนแผนหรือกุมารที่อยู่ข้างๆหลวงปู่ที่รูปหล่อมณีราชาเป็นกุมารเทพรับใช้หลวงปู่ครับ ...ท้ายสุดก็คงบอกเหมือนครั้งก่อน รอชมรมคนรักเด็กมาบอกอีกทีจะดีกว่า ครับ.....
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้