ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อานิสงส์แห่งการสร้างสถานปฏิบัติธรรม

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2014-11-17 20:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สาธุ...จริงครับ ในอดีตเจ้าอาวาสแห่งหนึ่งท่านจะคัดเลือกลูกศิษย์มาก ไม่ยอมให้ผู้ที่ไม่ตั้งใจรักษาศีลมาบวชเป็นพระ ใคร่ที่จะบวช ท่านจะให้มาอยู่วัดก่อน 3 วัน มานั่งสมาธิที่กุฏีท่าน ถ้าคนใดตบยุง ท่านจะไม่บวชให้(ไม่รับเป็นศิษย์) ท่านบอกว่า ศีล 5 ยังไม่พร้อม 228 ข้อจะทำได้อย่างไร ปัจจุบันวัดดังกล่าวเป็นวัดร้าง ผู้คนเข้าอยู่อาศัย ผมว่า ท่านคงเห็นว่า การสร้างคนเป็นพระเป็นสิ่งที่สำคัญกว่าให้ใครมาบวชก็ได้....ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้