ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 26002
ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พญานาคาธิบดี ศรีสัตนาค บาดาล

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AUD เมื่อ 2013-4-15 13:07

สายพันธุ์ของพญามุจลินท์นาคราช คือ พญานาค 7 เศียร ซึ่งสืบสายพันธุ์มาจนถึง พญาศรีสัตตนาคราช (นาคาธิบดีสีสัตตนาคบาดาล) ซึ่งเชื่อว่าเป็นกษัตริย์แห่งพญานาคฝั่งลาว ส่วนฝั่งไทยคือ พญาศรีสุทโธนาคราช (นาคาธิบดีสีสุทโธ) เป็นกษัตริย์พญานาคฝั่งไทย แต่เป็นพญานาคเศียรเดียว ซึ่งกล่าวกันว่า ทั้ง 2 ราชาพญานาคนี้เป็นสหายกัน ตามคำบอกเล่าของ หลวงปู่คำพันธ์ โฆสปัญโญ วัดธาตุมหาชัย จังหวัดนครพนม

พญาศรีสัตตนาคราช เป็นใหญ่เหนือพญานาคทั้งปวง เป็นพญานาคที่ทรงฤทธิ์ ทรงอำนาจเหนือกว่าพญานาคทั้งหลายใน 2 แผ่นดินนี้ แต่ท่านเป็นพญานาคที่ชอบจำศีลและประพฤติปฏิบัติธรรมเหมือนพญาศรีสุทโธนาคราช โดยชอบมาที่วัดพระธาตุพนมเหมือนกัน จนถึงกับมีการให้พันธะสัญญาแก่กันว่า หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งต้องการความช่วยเหลือก็จะช่วยกันอย่างเต็มที่เต็มกำลัง สามารถ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องน้อยใหญ่ประการใด

พญาศรีสัตตนาคราช มีความเด่นสง่าด้วยมี 7 เศียร ซึ่งถือได้ว่าเป็นตระกูลพญานาคที่มีมาแต่ครั้งพุทธกาล มีความใกล้ชิดพระพุทธองค์ และพระพุทธศาสนา จนอาจถือว่าเป็นต้นตระกูลแห่งพญานาคทั้งหมด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-15 13:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พญาธนบดี ศรีสัตตนาคบาดาล หรือจ้าวหล้าฯ
เป็นพญานาคที่อยู่ในตระกลูเอราปัถถะมีพระวรกายสีเขียว ปล้องพระนาภีและพระเศียรเป็นสีทองพระองค์เป็นคนครึ่งพญานาค เพราะท่านมีพระบิดาเป็นมนุษย์ ส่วนพระมารดาของท่านนั้นเป็นพญานาคีพระราชธิดาของพญาสนธินาคราช และพญาศรีภาวนานาคิณีจ้าวหล้าฯ สามารถเนรมิตอินทรีย์เป็นพญานาคหรือเป็นมานพหนุ่มได้ง่ายกว่าพญานาคราชทั่วไป จะมาในกายของมานพหนุ่มนุ่งห่มสีเขียวมรกตหรือถ้าในช่วงเข้าพรรษาก็จะแต่งองค์ทรงภูษาสีขาวปักเหลื่อมพรรณรายสีมุก เป็นประกายสีเงินยวงเจิดจำรัส
ไปเจอมาในเวปพลังจิต

คำนมัสการหลวงพ่อพระเจ้าศรีโสภณสัตตนาค หรือ พญาศรีสัตตนาคราช (เจ้าพญานาค)

นะโม... ... 3 จบ

พุทธัง อาราธนานัง กะโรมิ
ธัมมัง อาราธนานัง กะโรมิ
สังฆัง อาราธนานัง กะโรมิ

โยโส ภะคะวา สิริโสภโณ อิทธิสัมนปํนโน
คะรุกะโต มานิโต ปูชิโต อะปะจิโต
พุทธานุภาเวนะ ธัมมานุภาเวนะ สังฆานุภาเวนะ
สัพพะโรคะโสกุปัททะวะ ทุกขะโทมนัสสะ
สุปายาสา วินัสสันตุ อุตตุอัด ผะผะอัด
ปุญญังสุขัง ชีวิตตะสังขะยัมหิ

...แปล
สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าศีโสภณสัตตนาค
ผู้ทรงถึงพร้อมด้วยฤทธานุภาพ พระองค์ใดที่ข้าพเจ้า
เคารพนับถือบูชากราบไหว้ ด้วยเศียรเกล้าแล้ว
ด้วยพุทธนุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ
ขอให้สัพพะทุกข์ สัพพะโศก สัพพะโรค สัพพะภัย
สัพพะเสนียดจัญไร จงวินาศสูญไปด้วยพุทธคาถาว่า
" อุตตุอัด ผะผะอัดปุญญังสุขัง ชีวิตตะสังขะยัมหิ " ด้วยเทญ

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-20 14:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ธุลีดิน ตอบกลับเมื่อ 2013-4-20 13:13
ไปเจอมาในเวปพลังจิต

คำนมัสการหลวงพ่อพระเจ้าศรีโสภณ ...

ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ
แจ่มหลายๆๆจ้า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้