ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2343
ตอบกลับ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ จาคะภาวนา ~

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2018-8-15 05:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก็จาคะสิ่งที่มีอยู่ในใจของเรานั่นเอง ใจมันผูกพันในสิ่งใด สละให้ไป
จะเป็นวัตถุสิ่งของก็ได้ จะเป็นอารมณ์ต่าง ๆ ก็ได้ เช่น ...
เรามาอยู่วัด คิดถึงบ้านมีความกังวลต่าง ๆ ก็ค่อย ๆ จาคะไป  
คิดถึงลูกหลานก็ค่อยจาคะไป
ความรัก ความชัง ความเกลียด ความโกรธ ก็ค่อยจาคะไป
จาคะไปทีละเล็กละน้อย มันก็ค่อยหมดไป…”

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้