Baan Jompra

ชื่อกระทู้: ความประทับใจที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ [สั่งพิมพ์]

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-1 14:27
ชื่อกระทู้: ความประทับใจที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ
ความประทับใจของพี่น้อง คศช. ทุกท่านที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ นับจากวันแรกที่ได้พบสบตา จวบจนมาถึงทุกวันนี้ ท่านมีความรู้สึกประทับใจอย่างไรกับท่านอาจารย์สรายุทธบ้าง เข้ามาร่วมแชร์เรื่องราวและความรู้สึกประทับใจนั้น ให้ทุกคนได้รับรู้ จะแบบว่าประทับใจสุดๆ หรือจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ จะกี่ครั้งก็ตาม บันทึกเป็นเรื่องราวเก็บไว้ได้ตลอดทุกวันเวลา เพราะพื้นที่ตรงนี้ เรามีให้ท่านไม่จำกัดครับ

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-1 14:57
อาจารย์ของผมเก่งมากๆ หล่อไม่เป็นรองใคร ไปไหนมาไหนกับท่าน ยืดได้สบายๆ

โดย: orisis    เวลา: 2013-10-1 15:35
อาจารย์ชอบแอบ ช่วยลูกศิษย์ แบบลับๆ ไม่ให้ใครรู้ แฮ่ๆ
โดย: sriyan3    เวลา: 2013-10-1 17:06
เจออาจารย์แค่สามครั้งเองครับ ไม่ค่อยได้คุยกับอาจารย์ครับ แต่รู้สึกว่าอาจารย์ใจดี และศิษย์ในสำนักก็มีแต่ความเป็นมิตร ไปสำนักแล้วไม่รู้สึกว่าเป็นคนแปลกหน้าเลยครับ
โดย: uptogru    เวลา: 2013-10-1 17:59
อาจารย์ท่าน เมตตาต่อศิษย์ มากครับ จากที่ผ่านๆมา

ผมเอง ได้เคย ท่าน แค่ ครั้งเดียว ตอน พิธี เสาร์5  ที่วัดเขาดินใต้  แต่ไม่มีโอกาสเข้าไปพูดคุย เพราะ ผมเอง ตอนนั้น ยังใหม่มากในหมู่สมาชิค แถมไปคนเดียวด้วย เลยไม่ค่อยรู้จักใคร

ตอนนั้น ผมยังเกร็งๆ กลัวๆ อาจารย์อยู่ เพราะท่าน ดู น่าเกรงขาม สุขุม

แต่ผมก็อ่านกระทู้ ในบอร์ดตลอด  มันทำให้ผม ทราบว่า อาจารย์ ใจดีต่อศิษย์ มากครับ
โดย: wind    เวลา: 2013-10-1 20:25
ด้วยความเคารพครูบาอาจารย์ อาจารย์ที่ผมรู้จัก ท่านมีอารมณ์ขันเสมอๆ จนทำให้ศิษย์ที่อยู่ใกล้ได้รับอานิสงค์ความสุขกันไปถ้วนทั่ว  ในยามท่านสงบก็มีตบะน่าเกรงขาม จนแอบจำแบบอย่างท่านมาใช้บ้าง
โดย: taka_jipata    เวลา: 2013-10-1 20:56
อาจารย์เมตตาต่อศิษทุกคนเท่าเทียมกันครับ
และคำพูดทุกคำของท่านแฝงไว้ด้วยคำสอนดีๆ มากมาย
ท่านปรารถนาให้เราได้มีชีวิตที่ดี อยู่ในศิล ในธรรมกันทุกคน
อย่างไรก็ขอให้ทุกคนเป็นคนดีตามที่อาจารย์ท่านได้มุ่งหวังไว้นะครับ
โดย: majoy    เวลา: 2013-10-1 21:07
ถึงบางทีจะโดนดุก็ทำหน้ามึนๆ ไป ท่านหวังดี ทุกครั้งที่ได้รับการทักทาย ก็รู้ว่าท่านเมตตา

บางทีโดนแกล้งนิดหน่อยแต่หนังทั้งตัวหนามากรวมถึงใบหน้าด้วย กลัวซะที่ไหน 555

รักเคารพอาจารย์ครับ ผมศิษย์มีครูน๊า
โดย: Autsadakorn    เวลา: 2013-10-1 21:55
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Autsadakorn เมื่อ 2013-10-1 21:59

ถ้าให้เขียนจริงๆ10หน้าก็ไม่หมดหรอกครับ แต่ถ้าจะให้เลือกที่ประทับใจ และทราบซึ้งใจมากๆก็คงเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับศิษย์พี่จักรนั่นแหละครับ หลายคนคงทราบกันอยู่แล้วว่าศิษย์พี่จักรเคยประสพปัญหารุมเร้าหลายเรื่องมากมาย แบบชนิดที่ว่ายิ่งแก้ก็ยิ่งยุ่ง  
            ช่วงนั้นมีอยู่วันนึงอาจารย์พาหมอดูฮวงจุ้ยซึ่งเป็นศิษย์ของท่านอีกหนึ่งคนไปช่วยดูบ้านให้พี่จักรครับ หลังจากดูเสร็จพี่จักรได้เอาเงินใส่ซองเพื่อจะมอบให้หมอดูฮวงจุ้ยคนนั้นเพราะรู้ว่าถ้าแก้ฮวงจุ้ยให้ใครแล้วจะต้องทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของสถานที่นั้นๆ แต่หมอฮวงจุ้ยท่านนั้นก็ไม่รับพี่จักรเลยมอบให้อาจารย์แทน

จนกระทั่งวันนึงอาจารย์ท่านก็ได้มอบตะกรุดดอกนึงให้กับศิษย์พี่แล้วกำชับว่าให้ไปเปิดดูหลังจากกลับไปแล้ว พอดีวันนั้นกลับด้วยกันผมจึงได้เห็นความเป็นห่วงของอาจารย์ที่มีให้ลูกศิษย์อย่างชนิดที่ไม่ว่าใครที่ได้เห็นตะกรุดดอกนั้นจะต้องเหงื่อไหลออกตาอย่างผมครับ เพราะในตะกรุดดอกนั้นมีกระดาษแผ่นนึงม้วนเงินจำนวนหนึ่งเอาไว้ข้างในพร้อมกับข้อความที่ทำให้ทั้งคนอ่านและคนฟังน้ำตาซึม ด้วยเพราะกระดาษแผ่นนั้นเขียนด้วยข้อความตัวบรรจงตัวโตๆว่า

" ศิษย์ยังตกยากอยู่ ถ้ากูช่วยมึงเพื่อจะเอาเงิน มึงอย่าเรียกกูว่าอาจารย์เลย "สู้อย่าถอยนะ" กูจะนำพามึงไปพบแสงสว่างให้ได้ "

สรายุทธ

โดย: wind    เวลา: 2013-10-1 22:04
Autsadakorn ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 21:55
ถ้าให้เขียนจริงๆ10หน้าก็ไม่หมดหรอกครับ แต่ถ้าจ ...

โคตะระซึ้งเลยครับ พี่น้องครับ
โดย: จ๊อ    เวลา: 2013-10-1 22:42
นับจากวันแรกที่พบ จวบจนปัจจุบันที่เห็นกันอยู่
ยังคงรักและเคารพมิเสื่อมคลาย(เขิลลลจัง)
โดย: wind    เวลา: 2013-10-1 23:55
จ๊อ ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 22:42
นับจากวันแรกที่พบ จวบจนปัจจุบันที่เห็นกันอยู่
ยังคง ...

ฮิ้ววววว  555
โดย: ตถตา    เวลา: 2013-10-2 00:30
ผมชอบที่อาจารย์เป็นคนตรงไปตรงมา มีจิตเมตตาแฝงอยู่ในความเด็ดเดี่ยว  สำหรับผม อาจารย์คือตัวแทนของหลวงปู่ครับ  
โดย: morntanti    เวลา: 2013-10-2 00:46
ตั้งแต่วันแรกที่ได้รู้จัก อาจารย์จนถึงวันนี้ ...อาจารย์คือผู้ที่ให้กับศิษย์โดยไม่แบ่งว่าศิษย์คนนั้นเป็นใครขึ้นชื่อว่าเป็นศิษย์อาจารย์เต็มใจช่วยศิษย์ทุกคน...แค่รู้สึกว่าอาจารย์รู้ดีว่าศิษย์คนไหนกำลังมีเรื่องเดือดร้อนศิษย์คนไหนควรได้รับการช่วยเหลือมากน้อยต่างกันไปและศิษย์คนไหนสามารถช่วยได้แนะนำได้และศิษย์คนไหนควรปล่อยวางให้เค้าห่างหายไป...แต่ที่รู้แน่ๆคือไม่ว่าจะศิษย์คนไหนก็ตามอาจารย์ไม่เคยทอดทิ้งถ้าศิษย์คนนั้นเดือดร้อน...
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-2 11:44
Autsadakorn ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 21:55
ถ้าให้เขียนจริงๆ10หน้าก็ไม่หมดหรอกครับ แต่ถ้าจ ...

ซึ้งมากๆครับพี่รัช เป็นเรื่องราวที่ผมเพิ่งได้รู้นะนี่ ดีใจแทนพี่จักรจริงๆครับ แล้วของพี่รัชล่ะครับ น่าจะมีอยู่ไม่น้อยเลย
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-2 11:46
จ๊อ ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 22:42
ยังคง ...

ชัดเจน โดนใจครับ
โดย: รามเทพ    เวลา: 2013-10-3 06:59

โดย: AUD    เวลา: 2013-10-3 07:40
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-10-2 00:46
ตั้งแต่วันแรกที่ได้รู้จัก อาจารย์จนถึงวันนี้ ...อาจา ...

คิดเหมือน พี่มรครับ
โดย: รามเทพ    เวลา: 2013-10-3 08:01
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รามเทพ เมื่อ 2013-10-3 08:42

ประทับใจตอนอาจารย์ นั่งรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างไปท่าพระจันทร์ เพื่อ..
นำตะกรุดอาถรรพ์เทพหนุนดวงไปถักให้ศิษย์ เจ้าของฉายา..เมียทั่วมอ
ค่าถักในครั้งนั้น อยู่ที่ 1200 บาท แต่อาจารย์ก็ออกค่าใช้จ่ายให้ศิษย์ฟรีๆ

นั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้าง (จากสวนผักไปท่าพระจันทร์)

ดูสิ.. แค่มาพิมพ์บอกเล่าเรื่องราวความประทับใจครูบาอาจารย์  ยังไม่อยากจะพิมพ์เลย
สงสัยคงจะเดินสำรวจ ม. เพื่อหาสาวๆ มานอนเป็นเพื่อนเพิ่ม

[youtube]pRwdjUa5J3E[/youtube]
โดย: Metha    เวลา: 2013-10-3 09:22
[youtube]ASzqx7MxkGU[/youtube]

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-3 11:51
หลังจากวันที่ลงน้ำมันที่ผ่านมา อาจารย์ก็โทรมาถามผมว่า "วุ่นมันเป็นยังไงบ้าง เห็นมันร้องไห้ ไปส่งถึงตรงไหน"

ต่อหน้าอาจารย์ท่านไม่ได้แสดงออกอะไร แต่ลึกๆในใจแล้วท่านแคร์ความรู้สึกของลูกศิษย์ทุกคนเด้อครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-10-4 08:41
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-10-3 11:51
หลังจากวันที่ลงน้ำมันที่ผ่านมา อาจารย์ก็โทรมาถามผม ...

ต้องเพลงนี้ครับเจ้หนู จะได้สื่อให้เห็นภาพชัดๆ

[youtube]OANi31X0bq8[/youtube]
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:05
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 14:57
อาจารย์ของผมเก่งมากๆ หล่อไม่เป็นรองใคร ไปไหนมาไหนกั ...

ตั้งแต่เริ่มรู้จักกัน จนถึงวันนี้ รู้สึกว่าน้องใบเตย มีความพยายามปรับเปลี่ยนชีวิต
และพัฒนาการ ไปในทางที่ดีขึ้น รักและศรัทธาครูบาอาจารย์ อยู่ในเกรด A ครับ
คุณเริ่มเดินทางมาถูกทางที่ผมตั้งความหวังไว้ครับ

โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:06
orisis ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 15:35
อาจารย์ชอบแอบ ช่วยลูกศิษย์ แบบลับๆ ไม่ให้ใครรู้ แฮ่ๆ ...

แล้วรู้ได้งัย ว่าเราแอบ ?
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:11
sriyan3 ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 17:06
เจออาจารย์แค่สามครั้งเองครับ ไม่ค่อยได้คุยกับอาจาร ...

ดีใจ ครับที่มีความรู้สึกดีๆ ให้
แต่ดูเหมือน คุณศรีย่าน จะเกร็ง ๆ เวลาอยู่ใกล้ผม

โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:13
uptogru ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 17:59
อาจารย์ท่าน เมตตาต่อศิษย์ มากครับ จากที่ผ่านๆมา

ผมเ ...

อยู่กันมานาน เหมือนกัน นะเรา
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:21
wind ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 20:25
ด้วยความเคารพครูบาอาจารย์ อาจารย์ที่ผมรู้จัก ท่านมี ...

อารมณ์ขันที่สอดแทรกลงไปเพื่ออยากให้ทุกท่านจิตใจเบิกบาน
ลดตะกอนความเคลียดที่ตกค้างในจิต
เมื่อจิตใจเราเบิกบานชุ่มชื่นแล้ว
มันจะมีพลังจิตกำลังใจ ที่จะลุกขึ้นมาจัดการบริหารชีวิตได้ดียิ่งขึ้นครับ

ดีใจครับที่ได้รู้จัก ฝีมือการนวด อยู่ในระดับขั้นเทพ เลย
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:28
taka_jipata ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 20:56
อาจารย์เมตตาต่อศิษทุกคนเท่าเทียมกันครับ
และคำพูดทุ ...

คนนี้ไม่ขอพูดอะไรมากครับ
เป็นกองหลังตัวสำคัญ ที่ค่อยมาเป็นกองหน้ากำลังเสริม
ได้เป็นอย่างดี ความกตัญญู มีมาในสายเลือด เป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ
อย่าท้อกับชีวิตครับ ความดีที่คุณทำมา คุณจะได้ไปต่อ ครับ

โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:33
majoy ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 21:07
ถึงบางทีจะโดนดุก็ทำหน้ามึนๆ ไป ท่านหวังดี ทุกครั้งท ...

ศรัทธาเชื่อมั่นครูบาอาจารย์ อยู่ในเกณฑ์ดีมากคนหนึ่งครับ
ติดจะเป็นคนขี้น้อยใจไปหน่อย อาจจะเป็นมาจากพื้นฐานการใช้ชีวิตมาจากวัยเด็กครับ
มีความพยายามหลายๆ ด้าน เพื่อจะเป็นศิษย์น้ำดี ขอให้ตั้งใจครับ

โดย: oustayutt    เวลา: 2013-10-5 08:35
พึ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

4ปีมานี้ความรู้สึกยังคงเดิมไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปครับ
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:39

" ศิษย์ยังตกยากอยู่ ถ้ากูช่วยมึงเพื่อจะเอาเงิน มึงอย่าเรียกกูว่าอาจารย์เลย "สู้อย่าถอยนะ" กูจะนำพามึงไปพบแสงสว่างให้ได้ "

สรายุทธ

เงิน หาเมื่อไหร่ก็หาได้ แต่น้ำใจมิตรภาพที่แท้จริง
หาได้ยากยิ่งในชีวิต
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:40
ยังคง ...

ขอผ่านครับ ไม่มีความคิดเห็นอันใด
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:42
ตถตา ตอบกลับเมื่อ 2013-10-2 00:30
ผมชอบที่อาจารย์เป็นคนตรงไปตรงมา มีจิตเมตตาแฝงอยู่ใ ...

คุณก็เป็นคนตรงไปตรงมาไม่ต่างอะไรกัน แต่บางครั้งการตรงจนเกินไปก็ทำให้คุณปวดหัวอยู่บ่อยๆ

โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:47
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-10-2 00:46
ตั้งแต่วันแรกที่ได้รู้จัก อาจารย์จนถึงวันนี้ ...อาจา ...

อย่าทอดทิ้งคนในครอบครัว ถึงบางครั้งเขาจะทิ้งเราไปก็ตาม
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:48
AUD ตอบกลับเมื่อ 2013-10-3 07:40
คิดเหมือน พี่มรครับ

คำตอบ เหมือนคุณมร ครับ
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 08:54
oustayutt ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:35
พึ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

4ปีมานี้ความรู้สึกยังคง ...

4 ปีแล้วอะไรก็เปลี่ยนไป ไม่น่าจะคงเดิมครับ น่าจะมากกว่าเดิม
ป้อม เริ่มโตขึ้น กิจการการงาน การเงิน ก็ยิ่งยุ่งยากเป็นเงาตามตัว
โชคดีที่มีคู่ชีวิตที่เก่ง เด็ดขาด เฉียบคม จึงนำพาชีวิตเราผ่านเรื่องร้ายๆ มาหลายครั้งหลายหน

ก่อนจะทำอะไรให้ปรึกษา เมีย
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 09:06
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-10-3 09:22

เพลงซึ้ง อ่ะ ฟังแล้วน้ำตาจะไหล

แล้วตกลง เมธรักใคร เหรอ?
โดย: majoy    เวลา: 2013-10-5 10:26
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:33
ศรัทธาเชื่อมั่นครูบาอาจารย์ อยู่ในเกณฑ์ดีมากคนหนึ ...

ขอบคุณครับอาจารย์ จะพยายามปรับปรุงต่อไปทั้งภายนอกภายในครับ เรื่องเป็นคนขี้น้อยใจนี่เพิ่งสังเกตุตัวเองช่วงหลังๆ ตอนนี้พยายามปรับที่ใจตัวเองอยู่ครับผม
โดย: taka_jipata    เวลา: 2013-10-5 11:34
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:28
คนนี้ไม่ขอพูดอะไรมากครับ
เป็นกองหลังตัวสำคัญ ที่ค ...

ขอบคุณครับอาจารย์
โดย: kittiphob    เวลา: 2013-10-5 11:52
สี่ปีที่รู้จักกับอาจารย์มา ผมไม่เคยเห็นอาจารย์เปลี่ยนแปลงในทางที่ดูแล้วทำให้ศรัทธาในตัวอาจารย์ลดลง กลับดูแล้วความศรัทธาในตัวอาจารย์ของผมและครอบครัวเพิ่มมากขึ้น และทำให้รู้สึกว่าผมและครอบครัว ได้รับสิ่งที่ดี ๆ จากอาจารย์ตลอดเวลา แม้โดยส่วนตัวในชีวิตมีสะดุด มีหกล้ม หรือล้มลุกคลุกคลานมาตลอดก็ตาม แต่อาจารย์ก็พยายามให้กำลังใจเสมอมา พอทำให้มีกำลังใจสู้กับโลกใบนี้ขึ้นมาอย่างประหลาด ตอนนี้ก็พยายามสู้หนักขึ้นเพื่อครอบครัว ยอมรับตัวเองว่าเป็นคนมีกรรมมาก ต้องก้มรับผลกรรมที่เคยทำไว้ หวังว่าจะมีโอกาสดี ๆ เข้ามาในชีวิตเพิ่มมากขึ้น แต่ทุกครั้งที่ท้อ ก็รู้สึกอยู่อย่างคือ กูมันศิษย์มีครูเว้ยเฮ้ย ครูกูไม่เคยทอดทิ้งกูแน่ ๆ
โดย: oustayutt    เวลา: 2013-10-5 12:01
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:54
4 ปีแล้วอะไรก็เปลี่ยนไป ไม่น่าจะคงเดิมครับ น่าจะมาก ...

ขอบพระคุณครับอาจารย์
โดย: wind    เวลา: 2013-10-5 13:47
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:21
อารมณ์ขันที่สอดแทรกลงไปเพื่ออยากให้ทุกท่านจิตใจเบ ...

ยินดี และเต็มใจเป็นอย่างยิ่งเลยครับอาจารย์ ได้ช่วยแบ่งเบางาน หรือ ช่วยอะไรด้านสุขภาพร่างกายของครูบาอาจารย์ได้บ้าง เป็นมงคลแก่ศิษย์ยิ่งแล้วครับ
โดย: Sarayut    เวลา: 2013-10-5 13:55
kittiphob ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 11:52
สี่ปีที่รู้จักกับอาจารย์มา ผมไม่เคยเห็นอาจารย์เปลี ...

โดย: ตถตา    เวลา: 2013-10-5 14:39
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:42
คุณก็เป็นคนตรงไปตรงมาไม่ต่างอะไรกัน แต่บางครั้งกา ...

ถูกต้องเลยครับ  ขอบคุณครับอาจารย์
โดย: Metha    เวลา: 2013-10-5 16:10
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 09:06
เพลงซึ้ง อ่ะ ฟังแล้วน้ำตาจะไหล

แล้วตกลง เมธรักใคร เ ...

รัก หลวงปู่ รักอาจารย์ รักพี่น้อง คศช. ครับ
โดย: sriyan3    เวลา: 2013-10-5 17:09
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:11
ดีใจ ครับที่มีความรู้สึกดีๆ ให้
แต่ดูเหมือน คุณศรี ...

ผมเคยแต่เข้าวัดกับไหว้เจ้า(เข้าทรง)ครับอาจารย์ ยังไม่เคยมีประสพการณ์เข้าสำนักอย่างนี้ เลยทำตัวไม่ค่อยจะถูกครับ อีกหน่อยคงดีขึ้นนะครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-6 13:58
อาจารย์ท่านจะถามถึงลูกศิษย์เสมอๆ คนอยู่ไกล หรือไม่ค่อยได้มา หรือหายไปเลย ก็จะถามไถ่ถึงตลอด คนนั้นคนนี้เป็นยังไงบ้าง ได้คุยกันบ้างหรือเปล่า ถามด้วยความคิดถึง ด้วยความเป็นห่วง

ยกตัวอย่างกรณีของผม ถ้าผมเข้าสำนักไปคนเดียว คำถามแรกที่ได้ยินจากอาจารย์คือ "แล้ว เจี๊ยบล่ะ"

หรือถ้าเจี๊ยบเข้าสำนักไปคนเดียว ก็จะมีคำถามเดียวกัน "แล้ว หนูล่ะ"

เป็นเช่นนี้เสมอ รวมไปถึงพี่น้อง คศช. หลายๆท่าน ที่ผมได้ยินอาจารย์ท่านถามถึงบ่อยๆ

ผมเคยได้ยินอาจารย์ท่านพูดว่า สำนักนี้ไม่ง้อลูกศิษย์ แต่การกระทำและการแสดงออกนั้นตรงกันข้าม ในใจท่านก็ยังรักยังห่วงและแคร์ความรู้สึกของลูกศิษย์เสมอ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-6 14:03
Sarayut ตอบกลับเมื่อ 2013-10-5 08:05
ตั้งแต่เริ่มรู้จักกัน จนถึงวันนี้ รู้สึกว่าน้องใบเ ...

อาจารย์ครับโปรดเมตตา ชี้ทาง ชี้แนะ เจียรไน ขัดเกลาให้ผมดีขึ้นด้วยเถิด

ผิดพลาดประการใด ผมน้อมรับคำสอนครับ
โดย: bigbird    เวลา: 2013-10-6 15:38
ศรัทธามั่นคงมั่นใจเหมือนเดิมก๊าบ
โดย: majoy    เวลา: 2013-10-6 17:26
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-10-6 13:58
อาจารย์ท่านจะถามถึงลูกศิษย์เสมอๆ คนอยู่ไกล หรือไม่ค ...

ยืนยันครับ ถ้าผมเข้าไปท่านก็จะถามถึงอี๊ด และกลับกันถ้าอี๊ดเข้าไปท่านก็จะถามถึงผม

ผมเชื่อว่าท่านคอยดูแลและเป็นห่วงลูกศิษย์เสมอครับ
โดย: chuchat9999    เวลา: 2013-10-6 19:12
ไม่สามารถเขียนเป็นคำพูดได้ มันอยู่ในส่วนลึกของหัวใจ พูดได้คำเดียวว่ารักและเคารพครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-7 12:09
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-10-6 15:38
ศรัทธามั่นคงมั่นใจเหมือนเดิมก๊าบ ...

เค้าให้เล่าความประทับใจที่มีต่ออาจารย์ครับเจ้นก ช่วยขยายความด้วยครับ สั้นจุงเบย
โดย: bigbird    เวลา: 2013-10-7 16:14
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-10-7 12:09
เค้าให้เล่าความประทับใจที่มีต่ออาจารย์ครับเจ้นก ช่ ...

คำสั้นๆแค่นี้ละเจ๊หนูดีแระ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-7 16:53
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-10-7 16:14
คำสั้นๆแค่นี้ละเจ๊หนูดีแระ

มาก่อนผมตั้งนาน ความประทับใจต้องมีเยอะแน่ๆ เล่าหน่อยๆ
โดย: troop1411    เวลา: 2013-10-8 00:01
เจ๊หนูครับอยู่ในแววตาไม่ต้องบรรยายก็เห็นภาพครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-11 12:55
นึกถึงบรรยากาศในสำนักตอนวันเกิดอาจารย์เมื่อ 2 ปีก่อน ไปก่อนล่วงหน้าตั้งอาทิตย์ ทั้งอาย ทั้งหน้าแตก นั่งหัวเราะกับอาจารย์ในสำนักดังลั่น 555

มีอยู่ครั้งนึงได้เข้าไปช่วยงานที่สำนัก ผมก็นั่งทำงานไปเรื่อยๆ ไม่ทันสังเกตุว่าอาจารย์หายไปไหน สักพักได้ยินเสียงมอเตอร์ไซด์จอดหน้าสำนัก อาจารย์ออกไปซื้อกับข้าวมาให้ลูกศิษย์กิน ผมนี่อึ้งเลย นึกในใจเราจะบาปมั้ยเนี่ย อาจารย์บอกผมก็ได้นี่นา เรื่องแบบนี้ควรเป็นหน้าที่ของลูกศิษย์จัดแจงให้อาจารย์ พี่จ๊อไม่อยู่ไปต่างจังหวัด ก็คิดไม่ถึงว่าอาจารย์จะจัดการเองเลย ทำทุกอย่างเพื่อลูกศิษย์จริงๆครับอาจารย์ของพวกเรา

ยังมีอีกหลายเรื่องครับ เด๋วจะมาเล่าให้ฟังเรื่อยๆ
โดย: LightGuardian    เวลา: 2013-10-11 15:08
ใครจะไปคิดว่าการเช่าพระกับพี่จ๊อและร่วมส่งมวลสารเพื่อสร้างวัตถุมงคลเมื่อ 4 ปีก่อนจะเป็นเหตุให้ผมได้รู้จักกับอาจารย์สรายุทธผ่านทางโทรศัพท์ นับแต่นั้นมาผมก็มีโอกาสได้รู้จักอาจารย์มากขึ้นผ่านกระทู้และการถามตอบทางเวป ทุกครั้งผมอดสงสัยไม่ได้ว่าคนๆนี้ทำไมถึงได้รู้ลึกแตกฉานขนาดนี้นะ เราเองก็ศึกษามาบ้างแต่ได้เจอคนที่รู้ลึกรู้จริงขั้นนี้ถือเป็นวาสนาชีวิต ผมจึงพยายามเรียนรู้และเก็บเกี่ยวสิ่งที่อาจารย์สรายุทธสอนและแนะนำตั้งแต่นั้นมา

ถ้าจำไม่ผิด ได้เจออาจารย์แบบเห็นหน้าเห็นตาครั้งแรกเพราะเจ๊นกพาไปที่บ้านดรีมเพลสนะ พอได้เจออาจารย์ผมก็รู้สึกได้ว่าอาจารย์เป็นคนนิ่งๆไม่ค่อยพูดอะไรแต่ใจดีมาก ผมเองก็ชอบถามเรื่องนั้นเรื่องนี้กับอาจารย์ อาจารย์สอนให้แง่คิดดี ว่างๆบางครั้งก็นวดเฟ้นนวดแข้งนวดขาเพื่อทำหน้าที่ศิษย์บ้าง ย้อนคิดถึงตรงนี้ก็ไม่น่าเชื่อนะว่าที่ดรีมเพลส อาจารย์ พี่จ๊อ ศิษย์อย่างพวกเราทุกคน เราอยู่กันเหมือนเป็นบ้านหลังเดียวกันเหมือนเป็นญาติกัน มีอะไรก็แบ่งปันช่วยเหลือกัน สงสัยคงเคยร่วมบุญกันมาก่อน

ต่อมาผมกำลังจะไปเรียนต่อปริญญาโทที่ประเทศอังกฤษ ศิษย์พี่ทิมมอก็แนะว่าให้ไปเรียนวิชากับอาจารย์ก่อนไป ผมก็เลยไปขอเรียนกับอาจารย์ ก่อนจะไปอาจารย์ก็มอบห่อผ้าสีขาวห่อเล็กๆไว้ให้พร้อมบอกว่ากลับไปถึงบ้านค่อยเปิดดูนะ เปิด่อนเด๋วนางโมราออกมา ผมก็เลยกลับไปเปิดดูที่บ้าน ตื่นเต้นตกใจมากเพราะอาจารย์ได้ใส่พระเครื่องที่ผมไม่เคยเห็นมาก่อนพร้อมกับหนุมาน1ตน ผมโทรไปขอบพระคุณอาจารย์เป็นการใหญ่ อาจารย์บอกว่าเห็นเราอยากได้มานานแล้วเลยหาให้ ผมมารู้ทีหลังจากพี่จ๊อนี่แหละว่าพี่จ๊อเช่าหนุมานองค์นั้นกลับมาเป็นมูลค่ามากทีเดียว ผมอึ้งครับ ที่ผ่านมาอาจารย์ก็ให้เรามาเยอะแล้ว นี่แสดงว่าที่อาจารย์ให้แล้วเรายังไม่รู้นี่มันยังมีอีกมากเลยสิ อาจารย์รักเมตตาศิษย์ขนาดนี้ ศิษย์ควรตอบแทนยังไงถึงจะสมควรล่ะ ไม่มีทางเลย

ตลอดเวลาที่ผ่านมาสิ่งที่ผมสัมผัสได้คือ อาจารย์รักศิษย์ทุกคน ไม่ได้เลือกว่าจะยากดีมีจนหรือไม่ ขอเพียงเป็นคนดีศรัทธาหลวงปู่ อาจารย์ดูแลหมด ดูแลตามกำลังวาสนาบารมีและสิ่งที่ศิษย์คนนั้นสนใจ บางคนสนใจวัตถุ บางคนสนใจวิชา บางคนสนใจคำสอน บางคนสนใจทำบุญ บางคนสนใจสนุกสนานกับเพื่อนๆ อาจารย์รักและดูแลทุกคนจริงๆ เว้นเสียแต่ว่าคนๆนั้นจะไม่นับตัวเองเป็นศิษย์ของอาจารย์ ท้ายที่สุดเขาก็จะค่อยๆห่างหายไปเองด้วยเหตุปัจจัยต่างๆ ยิ่งช่วงหลังนี้อาจารย์มีชื่อเสียงมากขึ้นก็ยิ่งมีคนกล่าวโจมตีต่างๆนาๆมากมาย ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าเขากล่าวหาอาจารย์ถึงเพียงนี้ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่เคยรู้จักอาาจรย์จริงๆ ซ้ำร้ายตัวเองยังไม่มีคุณความดีอะไรที่จะไปกล่าวว่าคนอื่นด้วย ผมว่าคนเราไม่สามารถยกตนให้สูงขึ้นได้ด้วยการวิจารณ์คนอื่น หากแต่เกิดจากคุณความดีภายในของตนเอง และคนเราวัดกันที่การกระทำไม่ใช่แค่การพูด สิ่งเหล่านี้อาจารย์สรายุทธแสดงให้พวกเราเห็นมาตลอด

คิดไม่ถึงเลยนะว่าจากจุดเริ่มต้นของการคุยโทรศัพท์กันสั้นๆในครั้งนั้น จะทำให้เราได้เป็นศิษย์อาจารย์กันอย่างทุกวันนี้ ในช่วงชีวิตของผมมีคนที่ถ่ายทอดความรู้และความหวังดีต่างๆมากมาย ในบรรดาผู้มีพระคุณเหล่านี้อาจารย์สรายุทธคือคนที่ผมพูดได้อย่างเต็มปากว่า คนนี้แหละคืออาจารย์ของผม ผมไม่สนใจด้วยซ้ำว่าจะมีเสียงวิพากษ์วิจารย์อาจารย์หรือตัวผมยังไง เพราะวันเวลาเหตุการณ์ที่ผ่านมามันพิสูจน์ตัวเองแล้ว ต่อให้ต้องเป็นศัตรูกับโลกทั้งใบ ผมก็จะยืนหยัดอยู่ฟากฝั่งเดียวกับอาจารย์ และผมเชื่อว่าศิษย์ทุกคนรู้สึกเช่นเดียวกันครับ
โดย: นาคปรก    เวลา: 2013-10-11 16:56
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2013-10-11 15:08
ใครจะไปคิดว่าการเช่าพระกับพี่จ๊อและร่วมส่งมวลสารเพ ...

เพราะวันเวลาเหตุการณ์ที่ผ่านมามันพิสูจน์ตัวเองแล้ว
ต่อให้ต้องเป็นศัตรูกับโลกทั้งใบ ผมก็จะยืนหยัดอยู่ฟากฝั่งเดียวกับอาจารย์
และผมเชื่อว่าศิษย์ทุกคนรู้สึกเช่นเดียวกันครับ

อ่านบทความตอนท้ายของพี่แชมป์ แล้วคือถึงเพลงนี้ คับ.

[youtube]pUBPme8L4zQ[/youtube]

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-14 12:32
"ต่อให้ต้องเป็นศัตรูกับโลกทั้งใบ ผมก็จะยืนหยัดอยู่ฟากฝั่งเดียวกับอาจารย์"

ประโยคนี้ต้องขอบอกว่า

[attach]4987[/attach]

เยี่ยม.

โดย: kruangbin    เวลา: 2013-10-14 15:57

โดย: Metha    เวลา: 2013-10-14 16:51

ไม่กล้าพูดอะไร เพราะกลัวทำไม่ได้
โดย: sritoy    เวลา: 2013-10-14 17:39
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง
ประกอบกิจการของสำนักฯสำเร็จ
ตามที่ตั้งใจไว้ทุกประการครับ
โดย: sritoy    เวลา: 2013-10-14 19:18
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sritoy เมื่อ 2013-10-14 21:29

อาจารย์เป็นคนที่มี่ศีล มีสัจจะ
มีความเมตตากรุณาล้นเหลือ
มีมุทิตาไม่สิ้นสุด และวางอุเบกขา
ด้วยปัญญา อาจารย์ท่านเป็นได้
เกือบทุกอย่าง เป็นทั้งพี่ที่คอยให้กำลังใจ
เป็นเพื่อนร่วมปณิธานอันยิ่งใหญ่ เป็นพ่อที่
ที่คอยดูแลการกินอยู่ เป็นครูผู้สอนสั่ง
ที่ทำให้เห็นประจักษ์มากกว่าการพูด
ความละเอียดอ่อนเช่นนี้ ยากนักจะหาใครเสมอเหมือน..
กราบขอขอบพระคุณหลวงปู่และท่านอาจารย์อีกครั้งครับสาธุ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-15 11:11
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-10-14 16:51
ไม่กล้าพูดอะไร เพราะกลัวทำไม่ได้ ...

พูดความรู้สึก ความประทับใจครับพี่เมธ ไม่ได้บอกว่าจะให้ทำอะไรซะหน่อย
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:36
อาจารย์ที่มีเมตตาและรักศิษย์แบบนี้จะไม่ให้รักและเคารพได้อย่างไร

เมื่อวานนี้ผมได้เข้าไปกราบหลวงปู่และอาจารย์สรายุทธ
รวมถึงได้นั่งสมาธิเพื่อขอบารมีหลวงปู่ให้ช่วยเหลือ
โดยก่อนเริ่มนั่งสมาธินั้น  อาจารย์ก็นั่งอยู่ในห้องด้วย
แต่นั่งหันหลังให้ผมอยู่  และผมไม่ได้บอกอาจารย์ก่อนด้วยว่าจะนั่งสมาธิ
เมื่อนั่งสมาธิเสร็จแล้ว  หันหลังกลับมา พบว่าอาจารย์ไม่อยู่ในห้องแล้ว
แต่มีพัดลมอยู่ตัวหนึ่ง หันเป่ามาที่ตัวผมที่นั่งสมาธิอยู่
จะเป็นใครหละครับ  อาจารย์นี่แหละ ท่านคงรู้ว่า ศิษย์คนนี้
สมาธิยังอ่อนอยู่ และจะโดนรบกวนจากสภาวะภายนอกได้ง่าย
ท่านเลยเมตตาหลบออกไปจากห้องและเปิดพัดลมเป่ามาที่ตัวผมให้
เพื่อจะได้นั่งสมาธิได้อย่างสงบใจสบายกาย
นั่งเป็นเพียงแค่หนึ่งในความเมตตาของท่าน
ซึ่งบางคนอาจจะมองว่าเป็นเรื่องเพียงเล็กน้อย
แต่สำหรับท่านที่รู้จักและเคารพศรัทธาในตัวอาจารย์จะรู้เลยว่า
ไม่ใช่แค่เรื่องเล็กน้อยแบบนี้ที่อาจารย์ก็มีเมตตาต่อเรา
ความทุกข์ใดที่บรรดาลูกศิษย์มี  อาจารย์จะเก็บมาคิดและเป็นกังวลอยู่เสมอ
คำพูดที่ได้ยินเป็นประจำ  เช่น "กินข้าวยัง"  "เป็นไงบ้าง"  "แม่สบายดีมั๊ย"
ฯลฯ  หากไม่ใช่เพราะรักและเมตตาแล้วจะเป็นอย่างอื่นไปได้อย่างไร  
แล้วเราเหล่าลูกศิษย์เคยบ้างหรือไม่ครับที่จะถามอาจารย์ว่า
"ทานข้าวแล้วหรือยัง"
      ผมขอยึดมั่นในศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่และอาจารย์สรายุทธตลอดไป
      รักและเคารพอาจารย์เสมอครับ

Fender
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:38
จำได้ไม่เคยลืม ! วันนั้น อาจารย์หายไปนานพอสมควร สักพัก ได้ยินเสียงมอเตอร์ไซต์จอด แล้วภาพที่เห็นคือ อาจารย์สรายุทธ หิ้วถุงข้าวกล่องเข้ามา แล้วก็บอกให้ทุกคนมาทานข้าวกัน...

ผมว่าทุกคนที่อยู่ที่นั้นวันนั้นคงจำได้ไม่ลืมแน่นนอน ... อยากบอกอีกครั้ง ขอบคุณมากครับ อาจารย์สรายุทธ

morntanti
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:40
อาจารย์สรายุทธ รักและเป็นห่วงมากๆ ตอนที่เข้าผ่าตัด รวมถึงคุณจ๊อด้วยจดจำมิเคยลืม เวลาไปพบอาจารย์ที่บ้าน อาจารย์จะถามทันทีที่เห็นหน้าว่า มาทำไม ????????

Bigmoo
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:41
ถึงตัวจะอยู่ไกล... แต่ใจยังคงระลึกถึงเสมอครับ ยังจำได้ดี ตอนที่ไปวันก่อนวันงานไหว้ครู่ปีที่แล้ว เป็นครั้งแรกที่เจอกับอาจารย์ คำแรกที่อาจารย์ถามคือ "สุริยา ทานอะไรมาหรือยัง" ด้วยความที่เป็นคนขี้อาย และไม่รู้จักใครเลย เลยตอบไปว่า "ทานมาแล้วครับ..." ทั้งๆที่ก็หิวอยู่เหมือนกัน เพราะพึ่งลงจากเครื่อง อาจารย์ยังคงเรียกให้หาอะไรกินอีกตั้งหลายครั้งในวันนั้น... อยากให้อาจารย์รู้ว่า...ศิษย์คนไกลคนนี้ เคารพรัก และศรัทธาต่อองค์หลวงปู่ และอาจารย์สรายุทธ ตลอดไปครับ...

yeah0no
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:43
ยังจำได้ไม่เคยลืมครับ กับความเมตตาและเป็นห่วงศิษย์ของอาจารย์ โดยเฉพาะในวันที่ลงอาถรรพ์พญานาคาครั้งแรกของผมและอีกครั้งในงานปลุกเสกพญานาคาเมื่อพวกเราคุยถึงเจ้าแชมป์

oustayutt
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:44
บรรยายเป็นคำพูดไม่ได้ อาจไม่ได้เข้าไปกราบหลวงปู่กับท่านอาจารย์บ่อยๆ เนื่องด้วยภาระและการใช้ชีวิต แต่รักเคารพหลวงปู่กับท่านอาจารย์สุดหัวใจครับ

Majoy
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:44
เข้ามายืนยันครับ คือผมไม่รู้ว่าจะพูดอย่างไร แต่ว่าเห็นด้วยกับทุกๆคนครับ

AUD
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:48
เวลาอยู่ที่บ้าน ท่านจะยืนข้างริมรั้วบ้าน ยื่นคิดอะไรสักหลายอย่าง จ๊อไม่ทราบ.......
ทราบแต่ว่า........เวลาลูกศิษย์ของท่านเจอะเจอปัญหาชีวิต
ท่านไม่นิ่งนอนใจเหมือนปัญหานั้นเป็นของท่าน ท่านต้องแก้ไขและช่วยเหลือ
ท่านไม่มีศิษย์ใกล้ชิด  ท่านไม่มีศิษย์นั้นรวยเข้าหาก่อนศิษย์นั้นจนเข้าหาที่หลัง
ท่านเป็นคนเก็บตัวเงียบ ไม่ค่อยพูด  
และในวันหนึ่ง ท่านเห็นลูกศิษย์ของท่านเข้ามากราบรูปหล่อหลวงปู่ชื่นและแวะมาเยียมท่าน
ท่านจะแสดงอาการแบบมีสุขเมื่อเห็นลูกศิษย์ของท่านมาเยี่ยม
ที่ผ่านมา.....ท่านไม่เคยแสดงตนว่า "ข้านี่แหละ ศิษย์ใกล้ชิด"
ครั้งเมื่อหลวงปู่ชื่นยังมีชีวิต มีกิจนิมนต์ที่ใด ขึ้นเหนือล่องใต้
ก็จะมีหลวงปู่่ชื่นและอาจาร์ยท่านนี้แหละที่คอยถือยามให้หลวงปู่
หลวงปู่ไม่มีรถประจำตำแหน่ง รถประจำตำแหน่งของท่านคือ รถรับจ้างทั่วไป
มีนักสร้างพระ มาขอหลวงปู่สร้างพระเพื่อนำรายได้ส่วนหนึ่งเข้าวัด
หลวงปู่ท่านอนุญาติและเมตตาเสกให้......หลวงปู่ของเราออกสื่อโฆษณา
เริ่มมีชื่อเสียงโด่งดัง.....ข่าวออกมาว่า......ศิษย์ใกล้ชิดมีรถเบนซ์ขี่
ทุกคนมองไปที่จุดเดียว คือ คุณสรายุทธ งามชื่น
ทุกคนมองผิดไปถนัดตา ลูกศิษย์ที่มีรถเบนซ์ขับคือ(ไม่ขอกล่าวบุคคลอื่นมาอ้างอิง)
โปรดอย่าเข้าใจผิด........ปุ้มเอ้ย ปุ้มเอ้ย หลวงปู่จะทำพระรุ่น....นี้ ปุ้มช่วยเป็นธรุะให้หลวงปู่ที
ได้ครับหลวงปู่.......และรถประจำตำแหน่งของอาจาร์ยสรายุทธ ก็คือ รถทัวร์ปรับอากาศ สุรินทร์-กรุงเทพฯ
ท่านอาจาร์ยสรายุทธ เป็นศิษย์ที่หลวงปู่ท่านไว้วางใจเป็นที่สุด
จึงขอกล่าวมา ณ ที่นี้  

ด้วยบุญบารมีของหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ  "เป็นศิษย์นี่ นี่ไม่ให้อด"
เห็นจะจริงดั่งที่ท่านกล่าว  หลังจากที่หลวงปู่ชื่นท่านได้มรณภาพ 5 ปี
ท่านอาจาร์ยสรายุทธ งามชื่น ได้จัดสร้างพระผงรูปเหมือนหลวงปู่ชื่น เพื่อนำรายได้สร้างรูปหล่อเท่าองค์จริง
วัตถุประสงค์ สมดั่งตั้งใจของหลวงปู่และอาจาร์ยสรายุทธ
และแล้วก็ถึงเวลาครูบาอาจาร์ยของท่านอาจาร์ยสรายุทธ จะบอกให้ท่านเปิดตัวอย่างเป็นทางการเพื่อช่วยเหลือมนุษย์เพื่อนบ้าน

ณ ตรงนี้พวกเราจึงมีนามว่า คศช.,เวปบ้านจอมพระ,สำนักติคญาโณ,กองทุนติคญาโณ,ไหว้ครู53,ไหว้ครู54,ไหว้ครู55,ไหว้ครู56

Pee Jor
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:51
ขอยืนยันด้วยคนครับ ผมช่วงนี้ต้องทำงานหนัก ไม่ค่อยมีเวลาพัก ท่านอาจารย์ยังคอยโทรไปถามด้วยความเป็นห่วง วันนี้เลยถือโอกาสกลับไปกราบท่านอาจารย์ กราบหลวงปู่ เป็นความสุขที่สุดครับ

kittiphob
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:57
ท่านอาจารย์เป็นห่วงทุกคนจริงๆครับ ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ...

jojo2527-2
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 14:58
รักหลวงปู่ที่สุด...รักน้ำใจของอาจารย์ที่มีต่อลูกศิษย์ด้วยจริงๆค่ะ...

lovesoraya4649
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 15:01
อาจารย์คือผู้ให้

chuchat9999
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 15:02
หาที่สุดไม่มีอีกแล้วงับ

bigbird
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 15:03
สำหรับหมี่ อาจารย์จะถามว่า กินกาแฟหรือยัง

matmee2550
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 15:04
รักที่สุดครับ

LightGuardian
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-10-28 15:59
ย้อนกลับไปงานวันไหว้ครู น่าจะปี 55 จำได้ไม่แม่นนัก โดยปกติก็จะมีพิธีครอบเศียรปู่นารอด มีคนหนึ่งเข้ามาในห้องพิธี ผมเองก็ไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน หลังจากเค้ากราบหลวงปู่ กราบอาจารย์ แล้วก็ออกจากห้องพิธีเลย ไม่ได้พูดอะไร อาจจะเป็นเพราะว่าอาจารย์กำลังทำพิธีอยู่ และมีคนรอคิวเพื่อเข้าพิธีครอบเศียรพ่อปู่ เลยออกไปรอข้างนอก คงเกรงว่าจะรบกวนอาจารย์

ออกไปยังไม่ทันไร อาจารย์ก็ถามขึ้นมาว่า "คนตะกี้ไปไหนแล้ว เรียกเค้าเข้ามาก่อน เค้ามีปัญหาอะไร ?" ทุกคนที่อยู่ในห้องก็อึ้งๆ งงๆ เพราะไม่ได้พูดคุยอะไรกับอาจารย์เลย ถามซักคำก็ไม่มี เข้ามาแล้วก็ออกไป

ผมเลยเรียกให้เค้าเข้ามาหาอาจารย์ คนนั้นอาจจะประสบปัญหาชีวิต จะหนักแค่ไหนผมเองก็ไม่ทราบ แต่อาจารย์ท่านคงทราบดีอยู่แล้ว ก็ไม่รู้ว่ามีอะไรและเป็นยังไงต่อหลังจากนั้น เพราะผมออกมาจากห้องแล้ว

รู้แต่เพียงว่า อาจารย์ท่านเมตตากับทุกคนที่เข้ามาหา ไม่ว่าจะเป็นใคร จะหน้าเก่าหรือหน้าใหม่ บางคนประสบปัญหาต่างๆ มรสุมชีวิตรุมเร้า อาจารย์ท่านก็ช่วยเหลืออย่างเต็มที่ เท่าที่ท่านจะสามารถช่วยได้ อย่างกรณีนี้ลัดคิวให้เลย เพราะถ้าให้รอเสร็จพิธีทั้งหมดคงอีกนาน คนรออีกเพียบ แสดงว่าคงเป็นปัญหาใหญ่จริงๆ

อีกหนึ่งเรื่องราวที่ผมอยู่ในเหตุการณ์และประทับใจในความเมตตาของอาจารย์ เลยมาเล่าให้ฟัง ไว้จะมาเล่าให้ฟังอีกเรื่อยๆ...
โดย: รามเทพ    เวลา: 2013-11-18 21:32
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2013-10-14 19:18
อาจารย์เป็นคนที่มี่ศีล มีสัจจะ
มีความเมตตากรุณาล้นเ ...

เห็นตามนั้นครับ พี่หมอต้อย
ท่านยอมเป็นได้แม้นกระทั่ง ตัวตลก
เพื่อให้ศิษย์คลายเครียดคลายความทุกข์ใจ

โดย: sritoy    เวลา: 2013-11-19 09:23
ขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรง
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-11-19 10:36
ขอให้ท่านอาจารย์เจริญรุ่งเรือง บารมีเพิ่มพูนยิ่งๆขึ้นไปครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-12-4 17:24
น้องชายและย่าของผมป่วยหนักเข้าโรงพยาบาล น้องนอนอยู่ในห้อง ICU 5 วันเนื่องจากมีภาวะโรคแทรกซ้อนหลายโรค จนหมอและพยาบาลต้องดูแลอย่างใกล้ชิด อาจารย์ท่านเมตตาทำพิธีเสริมดวงชะตาให้ น้องชายอาการก็ดีขึ้นมากตามลำดับ จนหายดีอย่างรวดเร็วจากที่หมอคาดไว้ว่าต้องพักฟื้นราวอีก 1-2 อาทิตย์ กลายเป็นว่า 2 วันก็ได้ออกจากโรงพยาบาลแล้ว ดูปกติดีไม่เหลือเค้าของคนป่วยหนักเลย ส่วนย่าก็อาการดีขึ้นมาก ไม่น่าห่วงแล้ว

ในทุกๆวันอาจารย์จะโทรมาถามตลอดว่าน้องชายเป็นอย่างไรบ้างทั้งเช้าและเย็น
อาจารย์บอกกับผมว่า "ถึงมือกูแล้ว มันไม่ตายหรอก ไม่ต้องห่วง"

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่เมตตาน้องชายและย่าของผมครับ _/\_
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-12-4 22:58
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 17:24
น้องชายและย่าของผมป่วยหนักเข้าโรงพยาบาล น้องนอนอยู ...

ดีใจด้วยครับ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-12-4 23:11
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 22:58
ดีใจด้วยครับ

ขอบคุณครับ
โดย: Metha    เวลา: 2013-12-4 23:25
อาจารย์รักลูกศิษย์แบบไม่เลือกว่า ศิษย์จะรักอาจารย์หรือเปล่า
โดย: Ninprakarn    เวลา: 2013-12-4 23:34
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 17:24
น้องชายและย่าของผมป่วยหนักเข้าโรงพยาบาล น้องนอนอยู ...

ด้วยบารมีหลวงปู่ บารมีอาจารย์ สาธุ

ยินดีด้วยคร๊าบบบบ
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-12-4 23:52
เมื่อปีก่อนย่าผมไม่สบาย อาจารย์ก็ฝากยาจินดามณีให้ย่าหลายห่อเลย ย่าแกกินทุกวัน จนยาหมดแล้วก็ยังถามว่ายังมียาอีกไหม ส่วนยาหมอแกไม่อยากจะกิน อยากจะกินแต่ยาจินดามณี

อาจารย์ท่านเมตตามากจริงๆครับ ขอบอก
โดย: Metha    เวลา: 2013-12-5 16:52
Ninprakarn ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 23:34
ด้วยบารมีหลวงปู่ บารมีอาจารย์ สาธุ

ยินดีด้วยคร๊าบ ...

นิลพระกาฬ

ชื่อคุ้นหูจัง...ยินดีตอนรับสู่บ้าน คศช. น่ะครับ

โดย: Nujeab    เวลา: 2014-3-14 15:32
ขอเชิญมาร่วมแชร์หน่อยครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2014-3-24 08:47
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-12-5 16:52
นิลพระกาฬ

ชื่อคุ้นหูจัง...ยินดีตอนรับสู่บ้าน คศช. น่ ...

โดย: Nujeab    เวลา: 2014-3-24 10:28
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-3-24 08:47

พี่เมธออกมาต้อนรับเองเลย
โดย: Ninprakarn    เวลา: 2014-8-8 09:05
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ninprakarn เมื่อ 2014-8-8 09:24
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-12-5 16:52
นิลพระกาฬ

ชื่อคุ้นหูจัง...ยินดีตอนรับสู่บ้าน คศช. น่ ...

โดย: sritoy    เวลา: 2014-8-8 20:34
ช่วงนี้กำลังห้อยล็อคเก็ตอาจารย์ครับ
โดย: Metha    เวลา: 2014-8-9 03:52
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2014-8-8 20:34
ช่วงนี้กำลังห้อยล็อคเก็ตอาจารย์ครับ ...

ล็อกเก็ตกินฟรี..มีคนจ่ายมีคนเลี้ยงมีคนดูแล
โดย: Tim    เวลา: 2014-8-9 08:23
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2014-8-8 05:34
ช่วงนี้กำลังห้อยล็อคเก็ตอาจารย์ครับ ...

ดีมั๊ยครับ ? มีผู้ใหญ่อุปถัมภ์ ค้ำจุน อุ้มชูหรือยัง
โดย: sritoy    เวลา: 2014-8-20 14:53
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sritoy เมื่อ 2014-8-20 15:00
Tim ตอบกลับเมื่อ 2014-8-9 08:23
ดีมั๊ยครับ ? มีผู้ใหญ่อุปถัมภ์ ค้ำจุน อุ้มชูหรือยัง ...

ดีครับงานบางอย่างเราต้องไปทำความเข้าใจ
ท่ามกลางความขัดแย้งดูจะง่ายมากๆมีแต่รอยยิ้ม
ผู้ใหญ่ช่วงนี้ประเมินผลงานเดือนก่อนได้ดีเด่นกันยกกลุ่ม
ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้โดนหัวหน้าใหญ่ตามบี้ตลอดกดดันสุดๆ
แต่ตอนนี้ผ่อนคลายขึ้นมาเยอะครับ

โดย: Ninprakarn    เวลา: 2014-9-22 04:26
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-8-9 03:52
ล็อกเก็ตกินฟรี..มีคนจ่ายมีคนเลี้ยงมีคนดูแล ...

ถามแบบไม่อายครับพี่เมธ
ถ้าอยากจะได้ล็อคเกตอาจารย์
พี่เมธพอจะชี้ทางสว่าง ให้น้องๆได้มะ่อะ
โดย: Metha    เวลา: 2014-9-22 18:04
Ninprakarn ตอบกลับเมื่อ 2014-9-22 04:26
ถามแบบไม่อายครับพี่เมธ
ถ้าอยากจะได้ล็อคเกตอาจารย์
...

ขอกับอาจารย์ครับ...ขอกับผม ผมไม่ให้หรอก
ผมไม่หล่อ...แถมใจดำ

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://www.baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2