ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5629
ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

“ขอมละโว้”สร้างกรุงศรีอยุธยา

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2013-7-24 17:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมเห็นว่า การผสมผสานชาติพันธ์ บนดินแดนสุวรรณภูมิ มีความร่วมสมัย มีการสืบเชื้อสายจากเจ้านาย หัวเมืองฝ่ายต่างๆ มีผลทำให้หัวเมืองบางหัวเมืองได้รับ อิทธิพลทางความเชื่อ และเชื้อสายชาติพันธ์ โคตรวงศ์ ดังกระทู้ที่ว่า ขอมละโว้สร้างอยุธยา  นอกจากนี้ยังมีอีกหลายหัวเมือง เช่น หริภุญชัย พระนางจามเทวี ก็เชื้อสายละโว้ ศรีเทพ หรือแม้แต่สุโขทัย และ สวรรคโลกเองก็ น่าจะมีเจ้านายที่สืบเชื้อสายมาจากขอม บ้างคิดในแง่มุมกลับ เจ้านายผ่ายสยามก็น่าจะมีไปทางฝั่งขอมเช่นเดียวกัน  ทราวดี ขอมละโว้  สุุโขทัย อุ๋ทอง ต่างก็เป็นช่วงคาบเกี่ยวยุคสมัย ผลัดกันเจริญ และเสื่อมถอย ดังนั้นผมเชื่อว่าไม่มีวัฒนธรรมใดโดดเดียว กลับอุ้มชูสืบต่อสืบสานกันจากรุ่นสู่รุ่น เพียงแต่ยุคใดสมัยใดจะมีค่านิยมที่มีทิศทางไปทางหนึ่งทางใดมากกกว่ากัน ที่เราเรีัยกว่าฮิตนะครับ สิ่งนั้นก็แสดงออกมาโดดเด้่น และชัดเจนกว่า   
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้