Baan Jompra

ชื่อกระทู้: รำลึกตำนาน 9 เดือน(กำเนิดปู่ศรีสุทธรรม รุ่นแรก) [สั่งพิมพ์]

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:02
ชื่อกระทู้: รำลึกตำนาน 9 เดือน(กำเนิดปู่ศรีสุทธรรม รุ่นแรก)
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 06:46

ใครจำอะไรไดัช่วยกันรำลึกหน่อยคร๊าบ

อยากให้   อาราธนา  ใช้เดี่ยวดูสักพักก่อนคับ  หลายท่านเพิ่งจะเลี่ยมเสด  เพิ่งอาราธนาแขวนเองคับ  อิทธิคุณก็ยังไม่อยากปักใจร้อยเปอร์เซ็น  ว่าเป็นอย่างไร ออกไปทางไหน เพราะต่างคนก็ อธิฐานขอไม่เหมือนกัน  จิตและสมาธิก็ต่างกัน  จะขออะไรเน้นที่จิตต้องนิ่งคับ  จากที่พี่ใช้ความคิดเห็นของพี่  โชคลาภมาแรงคับ  เมตตา  บารมีก็สูง  แทบจะเรียกได้ว่ามีครบ   รุ่นนีเป็น  รุ่นที่อาจารย์และพวกเราตั้งใจทำกันมาก  ตลอดเวลา 9 เดือน  ทั้งมวลสารและพิธีกรรม  คณาจารย์ที่ร่วมปลุกเสก  เป็นตำนานของพวกเรา  แห่งความรัก  สามัคคีในหมู่  ค.ศ.ชเลยทีเดียว  เราทำเพื่อบูชาครู  เน้นผู้นำไปใช้ ได้ผล   ไม่ได้ทำแบบลวกๆ  หาผลประโยชน์ใดๆเลย

สมเด็จปู่ศรีสุทธรรมจอมมหานาคราช

พญานาคาอวตาร สร้างสืบตำนานอาถรรพณ์เวทอันลือของหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ

ความศรัทธาต่างหากคับที่สำคัญ  หากเราไม่มีความศรัทธา  ไม่ว่าหนุมานหรือองค์นาคา  ถึงมีก้อไม่มาให้เห็นหรอกคับ วัตถุมงคลของหลวงปุ่เหมือนกัน  อย่างที่กระทู้เก่าๆได้บอกไว้แล้ว  ว่าวิชาของท่านคืออาถรรพย์ราชาเวท  หากลบหลู่หรือไม่มีความศรัทธา แล้วจะเป้นผลเสียมากกว่าดี

ส่วนรูปหล่อ สร้างเพื่อบูชา  ปกป้อง อาราธนาขอพร   ส่วนเนื้อผง  เสมือนเป้นดวงตราอาญาสิทธื์  เวลาไปที่ได้  พญานาคาที่  ปกปักรักษาอยู่สถานที่แห่งนั้นจะขึ้นมา  ดุแลรักษาเราคับ  เพราะในโลกนี้มี
พญานาคาอยู่หลายเผ่าพันธ์  หลายเชื้อสาย  ต่างก็คอยดูแลตามเขตแดนของแต่ละท่านคับ

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:04
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 06:54

"พญานาค เป็นกลุ่มเทพชั้นสูง ผู้ที่อัญเชิญได้ต้องไม่ ธรรมดา"

เมื่อวานหลังจากที่กลับมาจากงานประกวดพระเครื่องที่พันธ์ทิพย์

กลับมาถึงร้านก็ประมาณบ่ายสามโมงกว่าๆ ก็กลับมาเปิดร้าน

เพราะมีนัดลูกค้าอยู่หลายคน ที่ร้านก็มีองค์นาคานาคีบูชาตั้งอยู่

เพื่อให้ท่านคุ้มครองและช่วยเรียกลูกค้าให้ ประมาณ5โมงเย็นก็

มีลูกค้ากลุ่มนึงประมาณ 3 คน หนึ่งในนั้นแต่งกายเหมือนพราหม

คือนุ่งขาวห่มขาวทราบทีหลังว่าเป็นร่างทรงพระศิวะ เดินเข้ามา

หยุดที่หน้าองค์นาคานาคีบูชา

แล้วก็พูดว่า
...

"องค์นี้นี่เองมิน่าละกระแสพญานาคในห้างนี้ถึงแรงจริงๆ"...

พอได้คุยกันเลยทราบว่า

ท่านก็เป็นสายพญานาคเหมือนกัน แต่เป็นพญานาคในกลุ่มที่อยู่ใต้บาดาล

แต่ท่านบอกว่าพญานาคของพวกเราเป็นพญานาคใน

กลุ่มเทพชั้นสูง ซึ่งผู้ที่จะอัญเชิญได้ต้องไม่ธรรมดา

พิธีและเครื่อง

สักการะบูชาจะต้องยิ่งใหญ่สมพระเกียรติท่านถึงจะยอมมา

หลังจากนั้นท่านก็สังเกตุในขวดแบรนด์ที่ใส่น้ำมนต์นาคราช

ข้างในมีลูกแก้วมณีนาคาที่อาจารย์มอบให้ไว้..

แกบอกว่ากระแส

ของลูกแก้วและน้ำมนต์สว่างไสวไปหมด พอหยิบขึ้นมาให้แกดู

ชัดอยู่ดีดีแกก็เอามือเปิดฝาแล้วจุ่มนิ้วลงไปในน้ำมนต์แล้วเอาขึ้น

มาพรมที่ศีรษะของแกเอง พอพรมเสร็จแกก็เรียกลูกศิษย์แกเข้า

มาแล้วเอาน้ำมนต์เจิมที่หน้าผากของลูกศิษย์แกอีกคนลูกศิษย์

แกถึงกับบอกว่ารู้สึกร้อนวูบๆทั่วใบหน้าไปหมด แกบอกกับ

ลูกศิษย์แกว่าของดีมากๆ เราโชคดีจริงๆ

แล้วแก้ก็บอกว่า..

ลูกแก้วนี้ให้บูชามั๊ย ผมบอกว่าอาจารย์ผมมอบให้มาผมคงไม่

สามารถให้เช่าได้ แกบอกว่าเก็บไว้ให้ดีเค้าจะให้โชคเราตลอด

สุดยอดเลยใช่ไหมครับ

autsadakornโพส

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:05
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 06:23

พญานาคานาคี และพญานาคาอวตาร จริงจริงท่านชื่อว่า ปู่ศรีสุทธรรมนาคราช
ขอให้เรียกพระนามท่านแล้วท่านจะมาช่วยให้พ้นภัยจากอันตรายต่างๆนาๆ
ให้หาน้ำใส่แก้วว่าคาถาอาถรรพณ์โธแล้วกล่าวพระนามท่าน
ตั้งทั้ง 4 มุมบ้านจะป้องกันภัยจากสัตว์จากคน และอมนุษย์

Sarayut

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:19
fon_noff โพส

จากกระทู้ที่เล่าประสบการ์ณเกี่ยวกับความฝันของผมก่อนหน้าที่ผมจะได้เช่ารูปหล่อองค์พญานาคาพญานาคีนั้น ขอท้าวความนิดนึงเกี่ยวกับที่ผมฝันนะครับ ว่าตัวเองเดินเข้าไปที่โบสถ์แห่งหนึ่งมีหลายคนกำลังช่วยกันทำองค์พญานาค 2 องค์ แต่ตัวใหญ่มาก เหมือนที่เขาทำมังกรไว้เชิดประมาณนั้นนะครับ ลำตัวของพญานาคยาวมากและลำตัวต้องใช้คนโอบรอบประมาณ 3 - 4 คนถึงจะได้ สีของพญานาคในฝัน เป็น องค์สีเขียวแก่มรกตองค์นึงอีกองค์เป็นสีเขียวอ่อนกว่าทั้งสองมีหงอนและหัวเป็นสีทอง คลีบสีทอง หน้าท้องเป็นสีทอง มีพระอายุมากแล้วรูปนึงมาจูงมือผมและเอามือผมไปแตะที่องค์พญานาคทั้งสองรูปตั้งแต่หัวทั้งลำตัวจนสุดหางตัวยาวมากผมเดินประมาณเป็น 1 - 3 ร้อยเมตรได้และบอกให้ช่วยกันยกองค์ท่าน และในวันงานนาคาภิเษก 19 มี.ค. ที่ผ่านมาผมก็ได้คุยกับพี่จ๊อ และ อ.สรายุทธผมแล้ว นั้น จึงตัดสินใจหาช่างฝีมือดีๆ และนำเอารูปหล่อองค์พญานาคานาคี ไปเพ้นท์สีตามในฝันครับ และได้ไปซื้อคริสตัลและเพชรติดที่ฉลองพระองค์ขององค์พญานาคานาคีด้วย เพื่อให้สมเกียรติท่าน และก็ได้สัญญากับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนในเว็บว่าเสร็จแล้วจะนำเอามาให้ดูกัน และก็มาถึงวันที่ 9 เม.ย.54 ที่รอคอยแต่ก่อนไปรับองค์พญานาคานาคีกลับผมได้ไปทำธุระกับเพื่อนก่อน และเพื่อนก็บอกผมว่าเดี๋ยวจะไปส่ง แต่พอถึงเวลาเข้าจริงๆ ดันมีธุระด่วนกระทันหัน ทิ้งผมไว้ข้างทางทันที และที่สำคัญตอนผมทำธุระกับเพื่อนก่อนไปรับองค์ท่าน ผมก็ใช้เงินไปซะเยอะจนหมดกระเป๋ามีติดตัวอยู่ 150 บาท เราก็กะว่าเพื่อนไปส่งเลยไม่ได้กด ATM แต่ดันมามีธุระด่วน ทิ้งเรากลางถนนเลย แถวๆ พระราม 3 งง เต๊กเลย ไม่รู้ทำไงดี  เพราะไม่ใช่คนพื้นที่ไม่รู้ทาง เราจะไปถนนจันทร์  ยังไงละนอกจากแท๊กซี่เท่านั้น (ถ.จันทร์  เป็นที่ๆผมจะไปรับองค์ท่านครับไม่รู้ทางจริงๆ เพราะตอนไปส่งทำองค์ท่านก็ แท็กซี่อย่างเดียว) เพราะไอ้เพื่อนตัวดีดันมาทิ้งเราอยู่กลางถนน มีเงิน 150 บาท ค่าแท๊กซี่จะพอไหมนี่ ATM ก้ไม่มีให้กด เซ็งมากๆ แต่ปาฎิหารย์มีจริงครับเหมือนองค์พญานาคานาคีช่วยผมเลยหันยืนงงซักพักกลับหลังหันเห็นอู่รถสองแถวอยู่ใต้ทางด่วนที่เขียนว่า ไป " ถ.จันทร์ สะพาน 1 - 5 โอ้ผมไม่รู้ว่าใครคิดยังไงแต่ผมคิดถึงองค์พญานาคานาคีทันทีว่าท่านช่วยผมแน่ๆ ไม่ให้ผมลำบาก เพราะผมตั้งใจจะไปรับท่านกลับบ้านด้วยใจตั้งมั่นและศรัทธาอยากเห็นว่าท่านจะเป็นยังไงตลอดเวลา อะไรมันจะบังเอิญขนาดนั้น เพื่อนทิ้งเรากลางถนนโดยไม่ได้ตั้งใจและไม่รู้ว่ามีอู่รถอยู่ตรงนั้นด้วยเพราะผมโทรหามันทันทีว่าเอ็งรู้หรือเปล่าว่ามีอู่รถอยู่ตรงนี้ และผมก็ด่าซ้ำมันทิ้งผมกลางทาง    ผมไม่รอช้าถามอู่ว่าไปที่ๆ ผมจะไปหรือเปล่า ปรากฎว่าไป ผมก็กระโดดขึ้นทั้นที และทันที่ไปถึงและเห็นองค์ท่าน ถูกใจมากๆ ครับไม่มีคำบรรยาย หลักจากได้เห็นครั้งแรกยังกับหลุดออกมาจากความฝันแนะ  เอาเป็นว่าไปดูรูปกันเลยดีกว่า พูดเยอะแล้วกลัวเบื่อ
P.s. อ้อในรูปอาจไม่ชัดนะครับเพราะกล้องผมไม่ดีเท่าไหร่ถ่ายจากมือถือครับ สองกล้องด้วย คุณภาพเลยต่างกัน สังเกตดีๆ องค์พญานาคีจะสีเขียวอ่อนกว่านะครับ ไม่ใช่สีเดียวกันเพราะแสงในห้องเลยทำให้เป็นแบบนี้ครับ แต่มีรูปที่ถ่ายเปรียบเทียบสีกันให้ดูชัดๆ รูปนึงอยู่ครับ
IMG_13651.JPG (159.48 KB)
จำนวนดาวน์โหลด:3
2011-4-9 22:11

IMG_0711.jpg (80.56 KB)
จำนวนดาวน์โหลด:1

IMG_06921.jpg (74.08 KB)

IMG_07181.jpg (70.39 KB)

IMG_13501.jpg (130.55 KB)

IMG_13531.jpg (155.1 KB)

IMG_13541.jpg (145.57 KB)

IMG_13551.jpg (146 KB)

IMG_13561.jpg (140.86 KB)

IMG_13571.jpg (152.31 KB)

IMG_13581.jpg (146.04 KB)

IMG_13591.jpg (140.74 KB)

IMG_13601.jpg (138.99 KB)

IMG_13611.jpg (129.23 KB)

IMG_13631.jpg (167.08 KB)

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:30
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 06:39

ลูกแก้วมณีนาคา (ดวงตาพญานาคาล้านดวง)

วันนี้ได้ไปพบพี่เอ๋ ซึ่งได้นัดเจอกันที่ทำงานพี่เค้าเพื่อจะขอดูลูกแก้วมณีนาคาที่พี่เอ๋ได้รับจากอาจารย์ไปเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ซึ่งพี่เอ๋ยืนยันว่าตอนได้ลูกแก้วมณีนาคามานั้นลูกแก้วมีลักษณะใสไม่มีสิ่งอื่นใดเจือปนอย่างแน่นอน และผมเองเท่าที่ดูในวันนั้นก็ใสๆ ไม่มีสี วันรุ่งขึ้นพี่เค้าได้นำลูกแก้วมณีนาคาไปอวด

แม่บ้านชื่อป้ากาหลง คำปรีชา ที่เป็นร่างทรงกุมารซึ่งเป็นกุมารเทพ
แม่บ้านจึงขอดูและขออนุญาตจับพลัง

" เพราะก่อนหน้านั้นแม่บ้านร่างทรงผู้นี้ได้มีโอกาสจับพลังองค์พญานาคามาแล้วต่างก็ทึ่งและตลึงถึงพลานุภาพมาแล้วว่ามีองค์พญานาคนับร้อยนับพัน โดยมีพญานาคกายสีแดงร่างใหญ่โตกว่าองค์อื่นทั้งหมดกำลังเล่นน้ำอย่างร่าเริงอยู่ในองค์พญานาคาอวตารนี้ ทำเอามือแม่บ้านเย็นยะเยือกไปทั้งแขน ซึ่งพี่เอ๋ก็ได้มอบพญานาคาอวตารเนื้อธรรมดาให้แม่บ้าน ๑ องค์ แม่บ้านยังชมว่าองค์นี้มีพลังพลานุภาพไม่ได้แตกต่างจากองค์ที่มีตะกรุดแม้แต่น้อยเลย "

พอแม่บ้านสัมผัสลูกแก้วแล้วนำมาวางลงบนผ่ามือพร้อมหลับตาทำสมาธิกำหนดดูลูกแก้วใสลูกนั้นก็เอ่ยอุทานออกมาว่า...

ลูกแก้วนี้คุณเอ๋ไปเอามาจากไหน... ?

ใครเป็นคนให้มา... ?

พี่เอ๋ก็ไม่ได้บอกว่าเป็นลูกแก้วอะไร และไม่ได้ตอบว่าใครเป็นผู้ให้ แม่บ้านคนนั้นมองหน้าพี่เอ๋ด้วยความมึนงงว่าของสำคัญสิ่งนี้พี่เอ๋ได้มาอย่างไร แม่บ้านคนนั้นจึงได้บอกกับพี่เอ๋ว่า....

ลูกแก้วลูกนี้ไม่ควรนำมาใส่ถุงไว้แบบนี้ เพราะนี้เป็นลูกแก้วที่มีดวงตาขององค์พญานาคที่มีดวงตาจำนวนมากมายประมาณไม่ได้ว่ามีเท่าไหร่ ให้รีบหาน้ำใส่แก้วน้ำแล้วเอาลูกแก้วดวงตาพญานาคนี้ไว้ตาท่านจะได้ไม่แห้ง และท่านจะได้มองเห็น ท่านจะคอยมองสิ่งชั่วร้าย กำจัดสื่งไม่ดี และเตือนภัยให้ หากเป็นสิ่งดีที่เป็นมงคลท่านจะคอยส่งเสริมและนำพาให้พบเจอแต่สิ่งดีงาม ของสูงควรเก็บรักษาในที่ที่เหมาะสม อย่าทำเป็นเล่น

หลังจากพูดคุยกันเสร็จพี่เอ๋ก็ได้นำลูกแก้วมณีนาคาไปเลี่ยมทันที พอผ่านไปหนึ่งวันลูกแก้วที่พี่เอ๋เลี่ยมมานั้นเกิดพรายน้ำเป็นฟองน้ำแต่ไม่ได้เกิดที่น้ำมนต์ด้านนอก แต่กลับมาพรายน้ำอยู่ในลูกแก้วเลย และลูกแก้วจากที่ใสๆ กลับกลายเป็นดวงสีทองอยู่ในใจกลางลูกแก้ว ซึ่งสร้างความประหลาดใจให้กับพี่เอ๋และผมเป็นที่สุด ยากเกินจะบรรยายจริงๆ ขอบรรยายด้วยภาพละกันนะครับ

suwannoโพส
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:32

ลูกแก้วมณีนาคา

ลูกแก้วมณีนาคา จากพีธีปลุกเสก พญานาคาอวตาร  ....อาจารย์สรายุทธได้นำลูกแก้วนี้เข้าพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลรุ่นไหว้ครูอีกครั้งโดยหลวงพ่อผาดและหลวงพ่อเคน    (กระแสพลังงานจี๊ดจ๊าดได้ใจมากครับ)

toywaterโพส

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:42
เบื้องหลังตำนาน

ตำนาน

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 06:57
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 07:03

ท่านมีวิวัฒนาการ(Evolution)ครับไม่รู้ว่าทุกท่านยังเฝ้าสังเกตปรากฏการณ์ที่เกี่ยวกับวิวัฒนาการนาคาของท่านกันอยู่หรือเปล่าครับ ใครมีอะไรแปลกๆมาโชว์กันนะครับ

ตั้งแต่รู้ว่าท่านมาอยู่ด้วยจนปัจจุบันเลยครับ

รอบแก้วเลย

ครั้งแรกที่รู้ว่ามีท่านมาอยู่ด้วย

เต็มแก้วเลย

ครั้งต่อมา

ฟองเริ่มใหญ่ขึ้นครับ

ต่อมาตามลำดับ

เริ่มขยับไปขวดครับ

ที่เล็กๆท่านไม่เล่นแล้วครับ

พ่อมาดูอะไรเนี่ยะ????

น้องลิ้งค์คอนเฟิร์มค่ะ

ในตู้เย็นท่านยังไม่เว้นเลย

ชอบน้ำในตู้เย็นเป็นบางเวลา

ขึ้นไปโชว์หุ่นบนฟ้าแล้วคร้าบ

autsadakornโพส
โดย: morntanti    เวลา: 2013-11-12 07:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย morntanti เมื่อ 2013-11-12 07:34

เป็นครั้งแรกที่มีส่วนร่วมในการร่วมมวลสาร จำได้ว่่า นำมวลสารคือ เขี้ยวเสือ หลวงพ่อทอง วัดบางเหี้ย ไปให้อาจารย์เพื่อทำมวลสารและอาจารย์สรายุทธก็บอกว่า จัดการเลย คือให้นำเขี้ยวเสือ( แตกเพราะเก่าอยู่แล้ว ) เอาครกมาให้แล้วให้นั่งตำ ( นาน ) เองเลย .....
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-12 07:16

ครานั้นพี่น้อง คศช. ได้ร่วมไม้ร่วมมือกันเป็นวาระแรกเลย
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:21

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:25

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:26

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:27

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:29

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:31

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:32

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 07:33

โดย: morntanti    เวลา: 2013-11-12 07:40
และอีกชิ้นที่ ดีใจที่ได้ครอบครอง คือ ผ้ายันต์พญานคา ที่ร่วมประมูล ครับ
[attach]5367[/attach]
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-12 08:08
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-11-12 07:40
และอีกชิ้นที่ ดีใจที่ได้ครอบครอง คือ ผ้ายันต์พญานคา  ...

สาธุ สาธุ สาธุ

เห็นในภาพแล้วพึ่งเข้าใจนึกว่าพี่มร จะแล้วแต่น้องๆๆ
เด็กๆกุมาร ก็เลี้ยงด้วยแฮะ
โดย: sriyan3    เวลา: 2013-11-12 08:34
ขอบคุณครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 08:41
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:49

บันทึกการเดินทาง กับ..ทีมงาน พญานาคา

[youtube]CVqJheYGlIY[/youtube]

[youtube]f7BpBY97LGM[/youtube]

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 08:49
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:50

ชีวิตเริ่มต้นที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเรา เท่านั้นไม่หวั่นไหว

บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย

ในค่ำ คืนที่ฟ้านั้นไม่มีดาวอยู่ตรงนี้

ฉันยังคงก้าวไป

ยังคงมีรักแท้ นัยว่าแสงนำไปในคืนที่หลงทาง

กับที่ๆความฝันนั้นพร้อมเป็นเพื่อนตาย เส้นทางนี้ ฉันยังมีจุดหมาย

ตราบใดที่ปลายท้องฟ้ามีแสงรำไร จะไปจนถึงแสงสุดท้าย

[youtube]nG7il9ZU-HE[/youtube]

[youtube]rmvbS15mXvs[/youtube]

โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-12 09:08
   ยังจดจำภาพแห่งความทรงจำเหล่านี้กันได้ไหมคับ   เหล่าทีมงาน  พญานาคา  ทั้งหลาย   ใกล้จะถึงเวลารวมพลกันอีกครั้งแล้วนะคับ   เตรียมพร้อมรับความประทับใจครั้งใหม่ได้เร็วๆนี้  
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-11-12 10:46
ไม่ได้ร่วมตำ(นาน) แต่ก็ยังมาทันพิธีนาคาภิเษกครับ จำได้ว่ามาช่วยเก็บปรัมพิธีแค่นั้นเอง
โดย: lnw    เวลา: 2013-11-12 16:45
สุดยอดไปเลย คับ

จะขอ อาสาร่วมสร้าง ตำนานบทที่. 2
โดย: matmee2550    เวลา: 2013-11-12 19:31
เรียกใด้ว่าเป็นรุ่นที่1นะครับพี่น้อง
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 21:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:51

ว่าด้วยความฝันเกี่ยวกับพญานาคา

ของผมสดๆร้อนๆเมื่อคืนนี้เองครับ  ฝันว่าอยู่ที่บ้านเดิม  แล้วเหมือนมีแมลงตัวใหญ่ๆบินไปๆมาๆในบ้าน ชนผนังซ้ายที ขวาที เสียงปีกกระทบผนังแกร๊บๆ ซักพักปรากฏว่าแมลงตัวใหญ่ตัวนั้นได้บินมาชนหน้าอกฝั่งซ้ายของผมอย่างจัง  เหมือนตั้งใจพุ่งมาชนใส่  ในฝันนั้นผมก้ได้เอามือตะปบจับไว้อย่างมั่นคง  เมื่อหยิบมาดูปรากฏว่าไม่ใช่แมลงแต่อย่างใด  กลับปรากฏ เป็นพญานาคครับ ขนาดลำตัวใหญ่ประมาณนิ้วก้อย  ความยาวประมาณ 1 ฟุต  ขณะที่ยังไม่ทันได้คิดอะไรนั้น  สายตาก็เหลืบไปเห็นพญานาคอีกตนหนึ่ง เกาะอยู่ที่ผนังบ้าน  เป็นพญานาคสีเขียว  รูปร่างและขนาด เท่ากับไม้เท้าพญานาคของหลวงปู่แบบเป๊ะๆ  ยังไม่ได้ตีความความฝันเลยครับว่าจะหมายถึงอะไร  เพราะดีใจมากๆ เนื่องจาก พรายน้ำก็ห่างหายไปจากบ้านผมก็ประมาณปีหนึ่งแล้ว  บ่นๆให้อาจารย์ฟังแทบทุกวัน  เมื่อวานเห็นกระทู้พี่รัชก็แอบอิจฉาเล็กๆ  แต่ความฝันนี้เหมือนท่านก็มาบอกนะว่า ท่านยังอยู่  แต่เอ จะมีอะไรพิเศษเพิ่มเติมหรือเปล่าน้อ นั่นก็เป็นสิ่งที่จะต้องรอดูกันต่อไป  ขอเพียงมีใจที่มั่นในศรัทธา  ดั่งคำที่ว่า  ศรัทธามี บารมีเกิดครับ

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 21:18
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:55

ไม่เคยฝันครับ แต่แฟนผมฝันถึงท่านบ่อยมาก ๆ ฝันเห็นเป็นงูบ้าง เป็นพญานาคมีหงอนบ้าง ลูกชายเคยฝันว่าพญานาคมาหา บอกให้เป็นเด็กดี ตอนแรกนึกว่าพูดเล่นเรื่อยเปื่อย พอซักถามจริง ๆ กลับตอบได้หมด ยังมาคุยกับหลานอีกคนว่างูพูดได้ มาสอนมาพูดคุยกับตัวลูกชายผมเอง (อายุ 9 ปี) ลืมบอกไปที่บ้านทุกคนใส่พญานาคา ผมใส่องค์กรรมการตระกรุดทอง แฟนใส่พิมพ์เล็กสีขาวนวล ลูกชายใส่พิมพ์เล็กสีน้ำตาลแก่

kittiphob โพส

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ฟังเรื่องเล่าของญาติเลยนำมาเล่าต่อครับ

ลูกสาวร่ำเรียนอยู่ต่างประเทศ  เกิดความฝันประหลาดก็เลยบอกแม่ถึงความฝันนั้น
แม่เองก็สงสัยเหมือนกันว่าจะจริงหรือไม่จริง  แต่เป็นเรื่องที่สามารถทดลองกันได้
ก็เลยโทรศัพท์ไปหาญาติที่จังหวัดหนองคาย

"อากู๋หนูอยากได้ที่แปลงนึง  เนื้อที่เท่านี้นะ....หน้ากว้างเท่านี้นะ  ยาวเท่านี้นะ
ติดถนนด้วย  กู๋ช่วยหาให้หนูด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ"

อากู๋ได้ฟังก็หนักใจ  มันจะเอาที่น่ะจะว่ายากก็ยาก  จะว่าง่ายก็ง่าย  แต่นี่มันเล่น
กำหนดสเปกมาเลยวุ้ย  จะหาให้ยังไงหว่า   พอมีวันว่างอากู๋ก็เลยขับรถชวนแฟน
วนหาที่ตามหลานสาวอยากได้   วนอยู่ครึ่งวันจนเหนื่อยแล้วก็จนใจ  ไม่กว้างไป
ก็ลึกไป  ไม่งั้นก็ไม่ติดถนน  เฮ้อ...

แวะกินข้าวดีก่าวุ้ย...พอกินอิ่มตาก็กวาดไปดูรอบ ๆ ร้านอาหารก็เห็นว่ามีประกาศ
ขายอยู่  ตัวร้านอาหารเองก็อยู่ในเขตที่ประกาศขายนี่แหละ  เลยถามเจ้าของร้าน
"ที่ตรงนี้เค้าขายหรือป่าวเฮีย?"

"เห็นเจ้าของเค้าประกาศขายอยู่ครับ  ลองถามเจ้าของเค้าดูนะ"  เจ้าของร้านตอบ

พอลองไปถามเจ้าของที่ดู  อากู่ก็ต้องประหลาดใจมากจนขนลุกไปทั้งตัวเลยเพราะ
เจ้าของที่บอกว่าขายครับ  พอรู้ว่าที่แปลงนี้หน้ากว้างเท่านี้  ลึกเท่านี้  ตรงกับที่
หลานสาวโทร. มาบอกแบบเป๊ะ ๆ  เลยเชียว

"เฮ้ย!  รู้ได้ไงวะว่าที่ที่จะซื้อมันต้องเป๊ะ ๆ ยังงี้อ่ะ  บอกมาซะดี ๆ เชียวนา? อากู๋
ถามหลานแบบข้องใจมาก

"ก็ลูกสาวหนูฝันถึงพญานาคนะสิกู๋  เค้าบอกว่าให้ไปหาซื้อที่แปลงนี้มาให้ได้ หนู
ก็ไม่รู้หรอกว่ามันเป็นอะไรยังไง  ก็ลองเสี่ยงให้กู่ลองไปหาดูอ่ะ" คุณแม่ยังสาวตอบ

สุดท้ายก็เลยยกขบวนกันไปหาพระ  พระก็เลยบอกว่า  ที่แปลงนี้คุณลูกสาวเค้าเป็น
เจ้าของเก่า  ท่านพญานาคมาคอยดูแลให้  ตอนนี้ถึงเวลาที่เจ้าของจะได้ของเค้า
คืนแล้ว.....เอวังก็มีด้วยประการหละฉนี้

แปลกตรงที่ความฝันนั้นมาตรงกับความเป็นจริง  แถมยังอยู่กันคนหละซีกประเทศ
ซึ่งเจ้าของเก่าเองก็ไม่เค๊ยไม่เคยไปที่จ.หนองคาย เลยซักครั้งหนึ่ง  ราคาซื้อขาย
ที่เจ้าของบอกก็ถูกจากราคาประเมินหลายล้าน  ส่วนเจ้าของร้านอาหารที่เช่าที่
ทำมาค้าขายอยู่ปกติจะคอยกีดกันไม่ให้ใครมาซื้อที่แปลงนี้เพราะหวังประโยชน์
ส่วนตัว  กลับเอ่ยปากแนะนำให้ติดต่อเจ้าของอย่างง่าย ๆ  ...เรื่องราวผ่านมา
ไม่เกิน 6 เดือนนี่เองครับ

เจ้าของเก่าเป็นเด็กมหาลัยเรียนอยู่เมืองนอก  ตอนนี้กลับมาฝึกงานอยู่เมืองไทยครับ
หัวสมัยใหม่จ๋าเชียว  แต่ญาติ ๆ ค่อนข้างขยันทำบุญกันเป็นนิจสินเลยมักจะเจอเรื่อง
ราวแบบนี้เป็นประจำจนชินเลยครับ

เมื่อก่อนผมไปเดินเที่ยวที่วัดริมโขงแห่งหนึ่ง  เห็นตลิ่งพังลงน้ำไปเลยถามญาติโยม
ที่มาทำบุญว่า  น้ำซัดเข้าตรงนี้แรงเลยเหรอครับ?  ถึงได้พังลงไปแบบนี้ เค้าตอบมา
ว่าไงรู้ไม๊ครับ?

"ประมาณสองปีก่อน  มีงานบุญที่วัด  พอเสร็จงานแล้วก็มีญาติโยมมักง่ายนำเศษอา
หารที่เหลือทิ้งในงานมาทิ้งลงตรงนี้แหละ...พอทิ้งปุ๊ป....ก็เกิดน้ำวนแล้วก็พัดจนตลิ่ง
ยุบพังลงไปเลย "

"ตกกลางคืน  ก็มีพญานาคมาเข้าฝันท่านเจ้าอาวาสว่าที่ตลิ่งพังนั้นก็เพราะท่านโกรธ
ที่คนพากันทิ้งเศษอาหารลงมาโดนท่าน ขออย่าให้ใครทิ้งลงมาอีก" หลวงพ่อก็รับรู้
คำขอแล้วมาแจ้งให้ชาวบ้านทราบ

เรื่องแบบนี้มีอยู่มากมายตามริมแม่น้ำโขงครับ   เป็นแม่น้ำที่ผมชอบ
มากเพราะเมื่อสิบกว่าปีก่อนยามหน้าฝนน้ำเต็มฝั่งไหลเชี่ยวดูน่ากลัวมากมาย  พอยาม
แล้งน้ำแห้งลงไป เดินลงบันไดดินที่ชาวบ้านทำลงไปนับร้อยขั้นนอนเล่นน้ำริมตลิ่ง
มองดูดวงดาวที่ขึ้นจากฝั่งลาว....สุดยอดมาก  วันไหนอารมณ์ดีพวกเราจะพายเรือพา
กันไปเล่นน้ำที่เกาะกลางแม่น้ำ...เป็นช่วงเวลาที่มีความสุขมากมายในชีวิตเลยครับ.

ma-ii โพส

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-12 22:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 22:11

เมื่อพญานาคาอวตารปะทะขุนแผนพรายมากตน     

ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านข้อมูลหลวงปู่ชื่นในเว็บจอมพระ แล้วเกิดความศรัทธา

เลยตามหาบูชาวัถตุมงคลของหลวงชื่น ซึ่งองค์แรกที่บูชาคือ

พญานาคาอวตารพิมพ์ใหญ่ตะกรุดเงิน”  ตอนได้จับองค์จริงครั้งแรกนั้น

บอกได้เลยว่า มือสั่นและขนลุกไปทั้งตัว ไม่คิดเลยว่าเราจะได้บูชาจากแรงศรัทธาจริงๆ  

พอกลับบ้านก็นึกถึงคนที่ให้บูชามา เค้าบอกว่า ให้จุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง

ถ้าเป็นไปได้ก็สวดมนต์ หรือนั่งสมาธิ เราก็ทำตามที่เค้าบอก แล้วก็อัญเชิญท่านขึ้นหิ้งบูชา

แล้วก็นอนอ่านหนังสือหลวงปู่ที่ได้ร่วมทำบุญมาจนหลับไป

ตกดึกได้ฝันไปว่า...

มีภูติพราย (ลักษณะเป็นเงารูปร่างคนดำๆ 3-4 ตน)  ในขุนแผนที่ได้บูชามาก่อนหน้านี้นานแล้ว

มาเข้าฝันแล้วพูดกับเราว่า ..

“ไม่รักหนูแล้วเหรอ เอาเค้าเข้ามาทำไม เอาไปคืนเค้าเถอะ”

พร้อมกับเสียงร้อนโหยหวนเหมือนกรีดร้องยาวมากๆ

เราก็สดุ้งตื่น แล้วก็ทบทวนความฝัน

เพราะปกติก็ไม่ค่อยจะได้ฝันถึงหรือสัมผัสได้เท่าไหร่นัก  พรายเค้าคงร้อน เลยให้เอาองค์พญานาคาอวตารไปคืน

พอเช้าวันรุ่งขึ้นก็ไปทำงานตามปกติ แต่ก็ไม่ลืมที่จะเอาพญานาคาอวตารพิมพ์ใหญ่ไปด้วย

เนื่องจากมีคนในที่ทำงาน เป็นคนมีญาณ จับพลังได้  พอคนจับพลัง เค้าบอกเราเลยว่า

“มีพญานาคอยู่หลายองค์” มีองค์ใหญ่สีแดงเป็นหัวหน้า ใจดีและมีเมตตา ท่านแผ่พังพาน

และกำลังเล่นน้ำอยู่   แล้วก็ได้จับพลังพญานาคาอวตารพิมพ์เล็กตะกรุดเงินด้วย

คนจับพลังเค้าทำเสียงเหมือนเด็ก แล้วบอกว่า “มีพญานาค 2 องค์ ผู้ชายกับผู้หญิง”

แล้วพูดต่อว่า “เย็น เย็นจังเลย ท่านกำลังเล่นน้ำอยู่เหรอ”

เค้าบอกด้วยว่า..

ให้บูชาพญานาคาอวตารดีๆ

ท่านจะส่งเสริมให้เรามีบริวารมาก ท่านจะเสริมบารมี

และให้สมปรารถนาในทุกเรื่อง

เราได้ฟังยิ่งทำให้ศรัทธาแรงกล้ามากขึ้น และด้วยความเชื่อจึงนำพาให้ได้มาพบ

กับอาจารย์สรายุทธในวันนี้ วันพระใหญ่  วันวิสาขบูชาโลก อาจารย์ท่านเมตตาได้แนะนำว่า

ให้เราบอกกล่าวพญานาคาอวตาร ว่าเรามีบูชาอะไรไว้แล้วก่อนนี้   พญานาคาอวตาร

ท่านจะได้รับไว้เป็นบริวารและแบ่งบุญบารมีให้ สามารถอยู่ร่วมกันได้ ภูติพรายเค้าจะได้มีภพภูมิที่สูงขึ้น

ดำรงค์ฤทธ์  ฝ่ายจำปา  (คุณเอ๋)

โดย: lnw    เวลา: 2013-11-12 23:16
matmee2550 ตอบกลับเมื่อ 2013-11-12 19:31
เรียกใด้ว่าเป็นรุ่นที่1นะครับพี่น้อง ...

รับทราบ คับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-13 07:38
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-13 07:43

พญานาคาอวตาร ไม่ธรรมดา
มีพญานาครักษา อย่าดูแคลน

หลายเดือนก่อนผมได้ให้พญานาคาอวตารพิมพ์ธรรมดาให้พี่ที่รู้จักไป วันนี้พี่เค้ามาเล่าถึงประสบการณ์ให้ฟังครับ

พี่เค้าว่าพญานาคาอวตารเนื้อผงที่ให้ไป พอเอาไปเลี่ยมเสร็จก็เตรียมจะนำมาบูชา แต่บังเอิญดันไปเจอคนโดนคุณไสย ก็เลยอยากช่วยเหลือแต่ในตัวก็มีเพียงพระเครื่องที่เค้าติดตัว กับพญานาคที่พึ่งเลี่ยม พญานาคของหลวงปู่ชื่นก็เลยได้ไปช่วยเหลือคน

แต่เค้าคนนั้นที่ได้พญานาคไปก็คงดูแคลนพญานาคของเราซ่ะงั้น คงเห็นว่าเป็นพระใหม่คงไม่มีอะไรดีเด่น สีตุ่นๆ เลยเก็บไว้ไม่ได้สนใจ..

บร่ะ!! พญานาคท่านอุตส่าห์เดินทางมายาวไกล ส่งผ่านมือจากคนหนึ่งสู่คนหนึ่ง ไปหาอีกคนหนึ่ง
แต่ไหงกลับถูกมาเก็บไว้ ท่านจะมาโปรดท่านจะมาช่วยแท้ๆ

ผ่านไปไม่กี่วันหลังจากที่เค้าได้ของดีแต่เก็บไว้ ก็ดิ้นรนไปหาคนมาแก้คุณไสย ก็ได้ไปเจอกับพราหมณ์ท่านหนึ่ง พราหมณ์ท่านนั้นบอกกับคนนั้นไปว่า..

" ที่บ้านมีพญานาคคอยดูแลอยู่นะ ทำไมไม่นึกถึงเค้า เค้ามาช่วยคุณนะ

" คนนั้นก็ปฎิเสธเสียงแข็งบอกว่าไม่มี !! ไม่เคยมีอะไรเกี่ยวกับพญานาคอยู่เลย !!

พราหมณ์ท่านนั้น ก็บอกไปว่า มีแน่ๆ!! ให้กลับไปดูแล้วบูชาท่านดีๆ

จนเค้ากลับบ้านไปค้นดู ถึงจะถึงบางอ้อ!! พญานาคาอวตารที่พึ่งได้มาหรือนี่ จึงนำไปให้พราหมณ์ผู้นั้นดูให้ พราหมณ์คนนั้นก็บอกว่า..

นี่แหล่ะ ใช่เลย ท่านศักดิ์สิทธิ์มากให้บูชาดีๆและแนะนำให้ทำสระน้ำให้ท่านหน่อย พร้อมทั้งรูปปั้นพญานาคก็ดี ท่านไม่ธรรมดาจริงๆ

คนนั้นถึงยอมนำมาติดตัวไม่ห่าง และอาการโดยคุณไสยก็ค่อยๆทุเลาลงจนหายในที่สุด

หลังจากนั้น เค้าก็นำเรื่องราวมาเล่าให้พี่ที่ผมให้ไปฟัง พี่คนนั้นก็มาบ่นเสียดาย แต่ก็สุขใจที่ได้ช่วยคน

Chakpetchโพส

โดย: เฟม...zonya    เวลา: 2013-11-13 07:43
จันทร์ถึงศุกร์ทุกครั้งไม่เคยห่างกายค่ะ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-13 07:50
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-13 07:52

พิธีเสกนั้นอาจารย์ได้เชิญพญานาคทุกเผ่าทุกพันธ์มาทั้งหมด
เป็นเหมือนการประชุมร่วมกันและตกลงกัน
เสมือนหนึ่งทำสนธิสัญญาว่า  ถ้ามีผู้ใดห้อยบูชาดวงตราพญานาคานี้
ไม่ว่าไปอยู่ในแห่งหนใด  พญานาคผู้ปกปักษ์รักษาดินแดนแห่งนั้น
จะช่วยปกป้องคุ้มครองและอำนวยพรให้แด่ผู้นั้นครับ

อาจารย์บอกว่า  พญานาคามีฤทธิ์ในทางล้างสิ่งไม่ดีในตัวเราออกไปด้วย
ดังนั้น จะรักษาเราจากคุณไสย์ได้หรือไม่ ต้องถามอาจารย์เพิ่มเติมแล้วละครับ

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับบุญกับกรรมจะเชื่อหรือไม่
ดั่งสัจจธรรมที่ว่า...  

ไม่มีอะไรจะต้านแรงกรรมได้

รูปหล่อพญานาคา พญานาคี
กรรมการ!! ฝังมวลสารพิเศษ!!

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-13 07:55
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-13 07:56

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-13 07:56

โดย: โพไซดอน    เวลา: 2013-11-13 16:11
ช่วยกันเชิดชูครูบาอาจารย์เจ้าของสายวิชากันครับ
เป็นสิ่งที่สื่อความหมายของความกตัญญูต่อเจ้าของสายวิชา

โดย: bigbird    เวลา: 2013-11-13 23:25
ตำนานรุ่นหนึ่งเปนที่เรื่องลือไปเรียบร้อย
ตอนนี้จะเริ่มเข้าสู่อีกบทตำนานที่สอง
พร้อมแระก๊าบ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-14 08:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-14 09:13
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-11-13 23:25
ตำนานรุ่นหนึ่งเปนที่เรื่องลือไปเรียบร้อย
ตอนนี้จะเ ...

พญานาคา-พญานาคี มาเต็มจริงๆครับ

เนื่องด้วย วันที่ ๑๙ มีนาคม ที่ผ่านมาผมได้ไปร่วมพิธี ที่บ้านพี่จ๊อ(ไปรับท่านเพราะจองไว้ 3 องค์) ในวันนั้นก็จบพิธีกันไป แยกย้ายกันกลับบ้าน ผมเดินทางกลับออกมาจากพิธีเป็นกลุ่มแรกๆ เดินทางกลับบ้านก็ไม่มีอะไรครับ ราบรื่นดี

แต่พอตกกลางคืนนี่สิครับ ต้องตื่นมากลางดึกตัวเปียกเพราะเหงื่อโชกครับ ก้อเพราะความฝันนี่แหละ แปลกจริงๆ !!

ปกติผมเป็นคนไม่ฝัน ผีก็ไม่เคยเจอ อย่างมากก้อเจอแค่กลิ่นกับความร็สึกเบาๆ ผมคิดในใจคืนนั้น โดนเข้าแล้วงัย พญานาคากับพญานาคี คงมาทักทาย ตอนถึงบ้าน ผมอัญเชิญท่านไว้ ที่บริเวณชั้น ๑ (บ้านผมมี ๕ ชั้นครับ) “ในความฝัน ก็เริ่มจากผมอยู่ในบ้านดีๆ ที่บ้านก้อโวยวาย งูๆ เต็มไปหมดเลย เท่าที่จำได้ในฝัน (คนในบ้านตะโกน งู ๕,ooo กว่าตัว ได้ครับ) งูก้อค่อยๆ เรื้อยลงมาจากชั้น ๕ ตัวสีดำ เกล็ดเงามากๆ เรื้อยผ่านผมลงไปที่ชั้น ๑ (บริเวณที่ตั้งท่านไว้น่ะครับ) ตัวผมก็ไม่ได้มีความรู้สึกกลัวหรือว่าอะไรนะครับ เพราะไม่ได้มาในแนวที่จะทำร้ายผม ผมก็ตื่นขึ้นมารอบนึงครับ ไม่ได้คิดอารัย ตอนหลับรองสองนี่แหละครับมาเต็ม!! งวดนี้ พ่อ แม่ คนในบ้านตะโกน งูๆ หมื่นกว่าตัว ทีนี้ก้อเรื้อยลงมาเรื่อยๆครับ พร้อมกับ นำสิ่งของต่างๆ ที่คนในบ้านผมได้ทำหายไปหรือว่าหาเท่าไหร่ก้อไม่เจอ ออกมากอง ไว้ให้พวกผมที่กลางบ้าน ทุกคนในบ้านดีใจกันมากครับ แล้วก้อเรื้อยลงไปรวมที่เดิมครับ ชั้น ๑” เป็นความฝันที่ผม ตื่นเต้น และเหนื่อยมากครับ

ผมคิดว่า พญานาคาพญานาคี ของพิธีนี้ ค่อนข้างมาเต็มและแรงจริงๆครับ เลยอยากแบ่งประสบการณ์ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ไม่ว่า สายพระ สายเทพ สายพราย(อ.เปล่ง&ปั่นเหน่ง) สายกุมาร(ลป.ชื่น&อื่นๆ) หรือจะเป็นพญานาคของวัดทางลุ่มน้ำโขงก้อดี ไม่พบเจออารัยแบบนี้ครับ จึงขอการันตีพิธีนี้ด้วยตนเองครับ พิธีเค้าดีจริงๆ

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-14 09:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-14 09:15

รูปหล่อบูชา องค์พญานาคา-นาคี(นาคเกี้ยว)

วันที่ 21 มีค.54 เป็นวันดีของการอัญเชิญองค์พญานาคาพญานาคีเข้าสู่เคหะสถาน ซึ่งตัวผมเองนั้นก็สองจิตสองใจว่าจะอัญเชิญฯ เพื่อไปบูชาที่ห้องดีหรือเปล่าเพราะว่าสถานที่ต่างๆในห้องยังไม่พร้อม  

แต่เมื่อมีบางสิ่งบางอย่างนั้นมาดลใจเหมือนแจ้งให้รู้ว่า"ถึงเวลาที่เหมาะสมแล้วนะ" จึงได้อัญเชิญฯมาบูชาไว้ในห้องพัก พร้อมทั้งจัดเครื่องบูชา น้ำเปล่า น้ำหวานและถือโอกาศจัดหิ้งบูชาใหม่หมดทั้งชุดเริ่มด้วยการเสริมความแข็งแรงของฐานต่อจากนั้นจึงปูทับด้วยกระดาษสีขาวทั้งหมดจบด้วยการทำฉากกั้นแบ่งห้องนอนกับห้องพระให้เป็นสัดส่วน ...

...เมื่องานแล้วเสร็จก็ถึงเวลาอาบน้ำล้างตัว เปลี่ยนเสื้อผ้าให้เรียบร้อยเพราะตั้งใจจะสวดมนต์เอาฤกษ์เอาชัยในวันนี้สักหน่อย จังหวะที่กำลังเก็บผ้าห่มจัดสถานที่นั่นเอง เหลือบเห็นวัตถุสิ่งหนึ่งขยับหนีจากหมอนใบหนึ่งไปยังหมอนอีกใบ ...ใจแป่วไปเลยละครับ...วินาทีนั้นก็ตัดสินใจคว้าผ้าห่มฟาดเข้าไปที่หมอน 1 ที่  ใต้หมอนไม่มีอะไรครับ แต่กลางฝูกที่นอนกลายเป็น ตะขาบตัวเล็กๆตัวหนึ่งมุดขึ้นมาแทนที่ ......โอ้ โอ้ โอ้ (อยู่มาเป็นเดือนไม่เคยเจอ) จังหวะนั้นก็ คว้าเอาขวดเปล่ามาครอบไว้ก่อนแล้วก็ตั้งสติใหม่ค่อยๆเก็บออกไปทิ้ง อย่างช้าๆ เพราะผมก็ไม่รู้ว่านี้เป็นบริวารองค์ท่าน เป็นเจ้าที่ หรือว่าเป็นคุณไสย์ โอ้ยคิดไปจิปาถะ

รุ่งเช้าจึงสอบถามอาจารย์...ได้ความกระจ่างว่าน่าจะเป็นเจ้าที่ขึ้นมาแสดงตนและบูชาองค์พญานาคาพญานาคี  ค่อยโล่งใจหน่อย (น้ำที่ถวายก็ปรากฏพรายอย่างสวยงาม)

ใครมีประสพการณ์แบบไหนก็เล่าสู่กันฟังนะครับ

ต้อย  รักครอบครัว(^.^)

เมื่อวานไปรับมาแล้วครับครบเซตเลย เห็นคุณจ๊อบอกว่าเป็นวันดีเลย รูปหล่อดูสง่างามมาก และได้พบน้องคนหนึ่งมารับรูปหล่อด้วย โดยไม่มีรถมา(แถมมาดรีมเพลสครั้งแรกด้วย) สงสัยพญานาคานาคีคงจะกำหนดให้มาเจอกัน เลยได้พาไปส่งใกล้ๆบ้าน

โดย: นาคปรก    เวลา: 2013-11-14 20:52
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-11-13 23:25
ตอนนี้จะเ ...

เฮียนก. จะตำหรือจะบด งับ
โดย: bigbird    เวลา: 2013-11-14 22:53
นาคปรก ตอบกลับเมื่อ 2013-11-14 20:52
เฮียนก. จะตำหรือจะบด งับ

แหม่แหม้ถามงี้ตอบไม่ถูกเลยก๊าบ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-15 07:35
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2013-11-12 07:40
และอีกชิ้นที่ ดีใจที่ได้ครอบครอง คือ ผ้ายันต์พญานคา  ...

สวยงามเข้มขลังอลังการ ครับ พี่มร
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-16 20:11
bigbird ตอบกลับเมื่อ 2013-11-14 22:53
แหม่แหม้ถามงี้ตอบไม่ถูกเลยก๊าบ ...

ตอบไปเลย ทั้งตำทั้งบด
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-18 17:47
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-16 20:11
ตอบไปเลย ทั้งตำทั้งบด

โดย: Metha    เวลา: 2013-11-18 17:56
ใจบ่ นกยักษ์ ใจบ่
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-11-18 18:24
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 17:56
ใจบ่ นกยักษ์ ใจบ่

แล้วพี่เมธล่ะ
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-18 18:28
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 18:24
แล้วพี่เมธล่ะ

ถามเฮียนก
ไม่ได้ถามเจ้เลย

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-11-18 18:33
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 18:28
ถามเฮียนก
ไม่ได้ถามเจ้เลย

อ้าวเหรอ
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-18 19:04
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 18:33
อ้าวเหรอ

ไปจูนโดยด่วนๆๆ
สงสัยเป็นเพราะเอาสีผึ้งไปอาบ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-18 19:43
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 19:04
ไปจูนโดยด่วนๆๆ
สงสัยเป็นเพราะเอาสีผึ้งไปอาบ ...

เสี่ยเมธรับจูน ด้วย หรอครับ
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-18 19:49
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 19:43
เสี่ยเมธรับจูน ด้วย หรอครับ

จูนได้ครับแค่รับสีผึ้งกลับ อาการเจ้หนูน่าจะดีขึ้น
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-18 19:50
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 19:49
จูนได้ครับแค่รับสีผึ้งกลับ อาการเจ้หนูน่าจะดีขึ้น ...

ถ้ารับสีผึ้งกลับอาการ เจ้หนู น่าจะหนัก
โดย: Metha    เวลา: 2013-11-18 19:58
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-11-18 19:50
ถ้ารับสีผึ้งกลับอาการ เจ้หนู น่าจะหนัก ...

สู้ๆครับเจ้หนูอาร์สยาม
โดย: นาคปรก    เวลา: 2013-11-24 10:19
ร่วมสร้างตำนาน ด้วยงับ
โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-25 08:11
เดินทางไปโคราชแวะเยี่ยม  หลวงพ่อคูณ  กับได้เที่ยวชม  อุทยานธรรม ที่เพิ่งเปิดคับ

โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-25 08:15
แค่ปากทางเข้า  ได้เห็นองค์พญานาค...ก็....ว้าววววว

โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-25 08:19
ดูที่อยู่ในบึง  ก็...ว้าวววว
โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-25 08:23
รอบๆองค์ปราสาท  ชั้นก่อนเข้า....

โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-25 08:28
สวยงามมากๆ  ใช้เวลาเพียงแค่  3  ปี  ในการสร้าง....ว้าววววว
โดย: touch-578    เวลา: 2013-11-25 08:31
ว้าวววววว

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-11-25 10:06
กราบสักการะหลวงพ่อคูณ สาธุ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-25 10:17
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-25 10:20
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-11-25 10:06
กราบสักการะหลวงพ่อคูณ สาธุ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ { ...

เห็นเสด็จปู่ศรีสุทธรรมองค์สีเขียว ทำให้นึกถึงวันก่อนที่ฝันถึงอาจารย์ และเจองูตัวหนึ่งสีเขียว

ตัวไม่ใหญ่มาก แต่ยาวพอสมควร ผมเห็นก็ตกใจกลัว

แล้วงูตัวนั้นก็เลื้อยมาหยอกล้อเล่นกับอาจารย์ซะอย่างนั้น

อาจารย์ก็จับเล่นด้วยความเอ็นดู และบอกกับผมว่า...

ไม่ต้องกลัวหรอก เค้าเป็นบริวารขององค์พญานาค เค้ามาทักทาย

Nujeab

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-25 10:26
ใต้ร่มเงาแห่งนาคปรก

อาจารย์เคยเล่าให้ฟังหนหรือสองหนว่ามีพระท่านเคยมาทักว่า
"ภายใต้ร่มของนาคปรกไม่ต้องกลัวอะไร..".ผมรู้สึกอุ่นใจและ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้มีส่วนเกียวข้องกับของพญานาคา
และพญานาคี...เมื่อคืนวานน้องชวนไปเยี่ยมสถานปฏิบัติธรรม
ที่อยู่แถวๆอำเภอที่น้องเค้าทำงานอยู๋ คุยกับอาจารย์ฆราวาสท่านที่
เป็นผู้นำแห่งนั้นท่านพิจารณามาที่ผม...และบอกว่ามีพญานาคาและเทพ
สองเมืองคอยคุ้มครองดูแลอยู่ เวลาที่เราทำบุญกุศลผู้ที่คุ้มครองเราก็จะได้
บุญกุศลไปด้วยครับ...อันนี้ก็แปลกดีเพราะไม่ได้เล่าเรื่องอะไรเกี่ยวกับพญานาค
ให้ท่านรับรู้ก่อนเลยแต่ท่านก็พูดออกมาเลย...

.....sritoy
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-11-25 10:26
~ภายใต้ร่มเงาแห่งนาคปรกจะไม่มีใครทำอันตรายเจ้าได้~

เป็นคำหยอดหวานๆของพระท่านหนึ่งแต่ก็แปลกดีที่ท่่านทราบ
หลวงปู่ท่านจะเกี่ยวพันธ์อย่างไรกับเหล่านาคาไม่ทราบแน่ชัด
แต่ตอนท่านเสียปีที่สองเคยฝันว่าท่านมาบอกว่่าจ้าวเมืองบาดาล
มานิมนต์ท่านไปจำพรรษาเมืองบาลสวยงามมากครับ
ชาวนาคาท่านเป็นเทพพวกเขาภพภูมิสูงกว่าพวกเราเยอะ
อย่าดูถูกท่านเป็นอันขาด
ฟังแล้วอย่าคิดมากเพราะเรื่องที่ผมเล่าสู่กันฟังเป็นเพียงคำหวานกับความฝัน
จะเป็นเรื่องจริงบ้างหรือเปล่ามันเป็นเรื่องของความเชื่อ
ไม่ต้องถามนะว่าผมจะเชื่อหรือเปล่า?
จ้างก็ไม่บอกปล่อยให้คนถามงง
เชื่อมั่น มั่นใจ มั่นคง ก็เกินพอแล้ว

By Ajarn Sarayut

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-12-12 04:23

โดย: Metha    เวลา: 2013-12-12 05:27

โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-12-20 15:27

โดย: Nujeab    เวลา: 2013-12-20 16:19
ได้มาร่วมในพิธีนี้ด้วย โชคดีจริงๆครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-12-20 17:35
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-12-20 16:19
ได้มาร่วมในพิธีนี้ด้วย โชคดีจริงๆครับ  ...

ทำไม ไม่เห็น ขี้ตู่ หรือเปล่า
โดย: Nujeab    เวลา: 2013-12-20 17:59
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-12-20 17:35
ทำไม ไม่เห็น ขี้ตู่ หรือเปล่า

ผมนั่งอยู่ข้างนอกครับ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2013-12-24 09:00
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-12-24 09:02

ตำนานเทพนี่วา ของชาวจีน

ตำนานระบบสุริยะจักรวาล ที่คนโบราณแอบซ่อนไว้ในรูป นิยายปรัมปรา
ตรงกับเรื่องราว ประภัสสรพรหม สร้างโลก สร้างธรรมชาติ ในพุทธศาสนา

เรื่องของปู่ศรีสุทธรรม กับ เทพนี่วา หรือจะเป็นองค์เดียวกัน  ก็ อาจจะเป็น ได้

[youtube]cHpAM3eXMaY[/youtube]
โดย: lnw    เวลา: 2014-4-7 10:36
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-12-24 09:00
ตำนานเทพนี่วา ของชาวจีน

ตำนานระบบสุริยะจักรวาล ที่ ...

โดย: Metha    เวลา: 2014-8-13 01:15
กราบปู่ศรีสุทธรรมนาคราช ขอบารมีปู่ปกป้องคุ้มครองแม่ผมให้มีสุขภาพที่ดี และมีความสุขด้วยเทอญ
โดย: Sornpraram    เวลา: 2014-9-12 06:57

โดย: Metha    เวลา: 2014-9-25 03:29

โดย: Metha    เวลา: 2014-9-28 08:07
[youtube]CVqJheYGlIY[/youtube]

โดย: majoy    เวลา: 2014-10-8 10:00
วันนี้ ขึ้น 15ค่ำ เดือน11
โดย: Sornpraram    เวลา: 2016-3-30 06:54

โดย: Metha    เวลา: 2016-7-21 03:31
" ภายใต้ร่มเงาแห่งนาคปรกจะไม่มีใครทำอันตรายเจ้าได้ "
.....ลูกเอ๋ย ยุคพญานาคธรรมบาล มาถึงแล้วเด้อ ต่อไปโลกจะเป็นยุคของพญานาค จะเกิดเหตุร้ายเหตุดี ก็เกิดจากอำนาจพญานาค ถ้าจิตใจเหล่ามนุษย์ดี พญานาคจะคุ้มครองดูแล ถ้ามนุษย์จิตใจตกต่ำ พญานาคก็จะทำลายล้าง
.....ช่วงนี้ถ้าใครอยากได้ดีมีสุข ให้บูชาเหล่าพญานาคและตั้งมั่นในความดี พญานาคเขาจะขึ้นมาคุ้มครองดูแล เพราะเหล่าพญานาคปราวณาตนไว้ว่าจะคุ้มครอง คนที่รำลึกถึงพวกเขา

บูชาแล้วบังเกิดโชคลาภ แคล้วคลาดปลอดภัย เจริญก้าวหน้าทั้งในหน้าที่การงานและการค้า

..หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ..

โดย: Nujeab    เวลา: 2016-7-21 10:10
ไม่ทันได้ร่วมตำ(นาน) แต่ก็มาร่วมรำลึกครับ
โดย: sritoy    เวลา: 2016-7-21 12:29

โดย: majoy    เวลา: 2016-7-21 23:39
กว่าจะได้แขวน จำได้ รอนานมาก แต่คุ้มค่ามากมาย
โดย: morntanti    เวลา: 2016-7-22 09:29
นานพอกับการกำเนิดทารกเลยนะรุ่นนี้....ดีใจที่ได้มีส่วนร่วมในตำนานครั้งนี้ ( แม้จะเพียงเล้กน้อย )
โดย: oustayutt    เวลา: 2016-7-23 21:02
ดีใจเช่นกัน

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://www.baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2