Baan Jompra

ชื่อกระทู้: สอบถามการวางวัตถุมงคลหน่อยครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: memoonline    เวลา: 2017-11-7 14:59
ชื่อกระทู้: สอบถามการวางวัตถุมงคลหน่อยครับ
ตอนนนี้มี ขุนแผน  กุมารแก้วกุมารเทพ   ปลุกโหงพราย  ไสยดำ 2   ลูกอมเทพรัญจวน  "องค์นี้เคยหลุดจากคอตอนเช้าเฉยเลยสงสัยเราไปทำผิดศีลเมื่อคืน หรือเรื่องบังเอิญก็ไม่รู้นะครับ" ส่วนกุมารมีของ วัดเตาเหล็ก  วัดหน้าต่างนอก วัดหน้าต่างใน  ยายแย้ม  มหาวีโร  วัดฤาษีนุตจรัสวงษาราม ละอีกหลายๆที่
1. ถามว่าการบูชาเซ่นไหว้นั้นเราสามารถเซ่นรวมกันเลยได้หรือป่าวครับ
2. ลำดับการวางผมวางไว้ที่เดียวกันแต่คนละพาน
3. ถ้ามีท่านกวนอยู่อยู่ด้วยวางรวมกับพระพุทธรูปได้มั้ยครับ  เพราะตอนนี้แบ่งเป็นสี่จุดเลย  
      1.พระพุทธแบบต่างๆ   2.วัตถุมงคลเกี่ยวกับรูปอริยสงฆ์  3.กุมาร+ขุนแผน     4.เทพกวนอู

โดย: Metha    เวลา: 2017-11-8 13:47
จัดเรียงจากสูงสุด
1.พระพุทธ เช่น หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อบ้านแหลม
2.พระสงฆ์ เช่น รูปหล่อหลวงปู่ชื่น รูปหล่อครูอาจารย์ท่านอื่นๆๆ
3.พระโพธิสัตย์ เช่นเทพกวนอู เจ้าแม่กวนอิม
4.ครูอาจารย์ฆราวาส เช่น อาแปะโรงสี อ.เฮงไพรวัล
5.เทพเทวดา เช่น กุมาร นางกวัก แมวกวัก
6.อื่นๆๆ
โดย: majoy    เวลา: 2017-11-9 09:02
เยี่ยมครับเสี่ยเมธ
โดย: memoonline    เวลา: 2017-11-9 10:19
แล้วการเซ่นไหว้ละครับ ชุดเดียวกันเลยปะ
โดย: Metha    เวลา: 2017-11-9 11:19
การบูชา ต้องต่างกัน
บูชา คู่กับวัตถุมงคล พระเครื่อง
เซ้นไหว้ คู่กับ ผีสาง วัตถุอมงคล
โดย: memoonline    เวลา: 2017-11-10 20:06
Metha ตอบกลับเมื่อ 2017-11-9 11:19
การบูชา ต้องต่างกัน
บูชา คู่กับวัตถุมงคล พระเครื่อง
เซ้นไหว้ คู่กับ ผีสาง วัตถุอมงคล

โทษทีครับ ผมบอกไม่ชัดเอง หมายถึงกุมารทอง กับ ขุนแผนพรายอะครับ  

**แล้วเทพกวนอูกับท้าวเวสสุวรรณนี่ตั้งไว้ชั้นเดียวกันได้มั้ยคับ

ยินดีต้อนรับสู่ Baan Jompra (http://www.baanjompra.com/webboard/) Powered by Discuz! X3.2