chakpetch โพสต์ 2013-7-11 16:44

เตือนภัยของปลอม เสริม มั่ว !!

เตือนภัยของปลอม เสริม มั่ว !!

ช่วงนี้มีกุมาร ที่อ้างว่าเป็นรุ่นกุมารลูกแก้ว
ใครพบเห็นควรหลีกเลี่ยงให้ไกล

ดูไม่ยากมาก แต่อย่าเผลอใจนะคร๊าบบ

touch-578 โพสต์ 2015-8-13 11:46

อยากให้ใช้วิจารณญานให้ดีๆ   พระเครื่องหลวงปู่แต่ละรุ่นทำออกมาน้อยมากๆด้วยชื่อเสียงในวัตถุมงคล
ของท่านในขณะนี้ทำไมยังมีของออกมาให้บูชาไม่ยอมหมดสักที

และช่วงนี้ก็ยังมีพระขุนแผนหลวงปู่ชื่นที่สร้างโดยเจ้าโอวาสคนก่อน(มิใช่องค์ปัจจุบันคือหลวงพี่องุ่นนะครับ) นำมากดเมื่อปี51-52 ออกมาในนามของวัดและชื่อหลวงปู่แล้วมาโฆษณาหลอกว่าเจอในอุโบสถเก่าหลวงปู่ท่านใส่กรุทิ้งไว้มาอีก(พระจับยัดเองตามรูปที่ลงไว้ให้เลยครับ)   ผมยังจำได้ว่ารุ่นนี้เพิ่งออกมาไม่กี่ปีเองมาบอกหลวงปู่ทำไว้ตั้งแต่ปี 42 เอามาแจกให้ผมๆยังไม่เอาเลยตอนนี้เจ้าอาวาสคนนี้หนีออกจากวัดไปแล้วได้่ข่าวว่าชาวบ้านขับไล่ไปไม่รู้เรื่องจริงหรือเท็จยังไงก็ฟังๆไว้   ตอนนี้หลวงพี่องุ่นศิษย์หลวงปู่ผาดเข้ามาดูแลแทนหลวงพี่เจอบ๊อกกดพิมท์รุ่นนี้ยังใหม่ๆเลยนำบ๊อคหน้ามากดพิมท์เป็นพระหลวงปู่ผาดซะเลย

ใครไปหลงเชื่อนิยายหลอกลวงก็ตามใจแต่ใช้ไม่ได้ผลอย่ามาว่าหลวงปู่ไม่ดีไม่ได้   
    แล้วก็ยังพวกเซียนพระในพื้นที่   ยันไปถึงนางรอง   มันหาพระแท้ๆของหลวงปู่ไม่ได้ก็จับยัดว่าเป็นของหลวงปู่ชื่นทำกันเป็นหมู่คณะหนำซ้ำยังมั่วจัดประกวดให้พระตัวเองเข้าระบบเป็นแท้อีกพักพวกกันทั้งนั้นเลยที่ทำ   ใครมีพระขุนแผนพวกนี้ลองไปให้    เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันดูได้   ไอ้อาถรรพณื 38 เนี้ย!!!

toywater โพสต์ 2015-7-16 22:15

ของพวกนี้ เข้าไปที่วัดก็หาไม่เจอหรอกครับ
เพราะมันมีอยู่ตามแผงพระ   

ในวัดก็จะมีแต่ของวัดสร้าง ออกในนามวัด ไม่ใช่ออกในนามหลวงปู่ชื่น

ผงเก่าหลวงปู่ชื่น จะหาจากไหนกันละครับ ขุดใต้กุฏิของหลวงปู่ชื่นเหรอครับ

จะเช่าพระหรือเครื่องรางสมัยนี้ อย่ามัวแต่หาของยุคต้น ยุคแรกเลยครับ ไหนจะราคาแพง ไหนจะยัด จะปลอม

พอเราไปเจอ ของราคาถูก ก็หลอกตัวเองว่า สงสัยเราจะมีบุญหรือไม่ก็หลวงปู่เมตตาเราแล้วถึงได้มีโอกาสได้บูชา ของดีราคาถูก ....บอกได้เลยว่า ส่วนน้อยมาก ที่จะได้แบบนี้

สมัยผมเล่นพระ เล่นเครื่องรางใหม่ๆ ผมชอบอ่านจาก นิยายที่ เค้าแต่ง ว่าเด่นอย่างงั้น มีประสพการณ์ เป็นรุ่นแรก รุ่น 1 บลาๆ มีพระเกจิเสกกี่องค์ พิธีที่ไหนบ้าง ถ้ามีโอกาสก็จะไปเช่าที่หน้างานเลย   แต่ถ้าเป็นยุคต้น หรือของเก่าๆ ราคาสูงๆ นี้ผมผ่านครับ บอกตัวเองเสมอว่า เสี่ยงโดนยัด โดนต้ม สูงมาก

เพราะประสพการณ์สอนมาแล้ว ว่า ของหลักร้อย อิทธิคุณ หลักล้าน ก็มีจริง

เงินเราของแท้ ต้องได้พระแท้ ครับ

morntanti โพสต์ 2014-7-20 22:20

เข้ามาเสริมความคิดเห็น
ส่วนตัวนะครับ ...คนทำของปลอมออกมาเพราะว่า วัตถุมงคลของหลวงปู่มีจัดสร้างน้อยทำให้ผู้ที่ได้เห็นได้สัมผัสของแท้มีน้อยนี่คือจุดที่ผู้ที่ทำปลอมออกมานำไปใช้เพราะผู้ที่ต้องการาวัตถุมงคลของหลวงปู่ส่วนมากจะแค่เคยได้ยินว่ามีรุ่นนี้รุ่นนี้ดีแต่ไม่เคยศึกษาข้อมูลเลย...
ปล. มีทั้งทั้งขึ้นเองใหม่หมดทั้งพิมพ์ มีทั้งนำพระแท้มาก๊อปทำพิมพ์ออกมา( พระจะเล็กกว่าองค์จริงเล็กน้อย ) และนำพิมพ์ต่างรุ่นต่างปีมารวมกันเป็นรุ่นใหม่เช่นด้านหน้าของรุ่นหนึ่งด้านหลังเป็นอีกรุ่นหนึ่ง...พระพวกนี้ส่วนใหญ่จะบอกว่่ารับมาจากมือหลวงปู่บางเป็นรุ่นลองพิมพ์บางารับลองแท้เพียงแต่ไม่มีในสาระบบเท่านั้นเอง...ได้เฉพาะศิษย์ใกล็ชิด...ไงก็ศึกษาหาข้อมูลก่อนจะมาบูชากันนะครับ ...เป็นห่วงจังเลย

uptogru โพสต์ 2013-7-11 17:59

เยอะแยะปั้นมือแปลกๆ ก็มี ขุนแผนแปลกๆก็เยอะ

5555ยุคต้นๆทั้งนั้น ตามที่เขาบอกมา 55555

majoy โพสต์ 2013-7-11 18:03

เสาร์ก่อนเพิ่งเอารูปกุมารกับควายธนูแปลกๆ ให้อาจารย์ดู ก็ตามนั้นครับ มั่วนำมาเลย

sritoy โพสต์ 2013-7-11 18:38

เพื่อความปลอดภัย
มาที่สำนักน่าอาจท่านได้

matmee2550 โพสต์ 2013-7-11 19:05

ไม่เข้าใจครับพี่หมอ

morntanti โพสต์ 2013-7-11 22:29

matmee2550 ตอบกลับเมื่อ 2013-7-11 19:05 static/image/common/back.gif
ไม่เข้าใจครับพี่หมอ

ขยายความให้ครับพี่มาตรก็คือ มาบูชาที่สำนักดีกว่าแท้แน่นอน 100%
หรือ ให้มาที่สำนักศึกษาพูดคุยกับอาจารย์ พี่ๆเพื่อนๆ จะได้มีภูมิคุ้มกันของปลอม...มีของแท้ให้ดู{:8_405:}

จ๊อ โพสต์ 2013-7-11 23:51

เช่นเคยมุขเดิม "รับมาจากมือหลวงปู่ เอามาจากกุฏิหลวงปู่หลายปีแล้ว พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยสบายจำเป็นต้องใช้เงิน"ง่ะถ้าแท้และไม่แพงจะไม่ว่าสักคำท่านพี่เอ๋ยยยย

Thara โพสต์ 2013-7-12 05:44

ไม่เจอน้องหนูขอดทรัพย์ ตั้งนานเดี๋ยวนี้โตขึ้นตั้งเยอะเนอะ

morntanti โพสต์ 2013-7-12 05:49

Thara ตอบกลับเมื่อ 2013-7-12 05:44 static/image/common/back.gif
ไม่เจอน้องหนูขอดทรัพย์ ตั้งนานเดี๋ยวนี้โตขึ้นตั้ง ...

สงสัยเค้าเลี้ยงดีครับพี่ Thara เลยโตเร็วกว่าคนอื่น....

Thara โพสต์ 2013-7-12 06:07

ท่าจะเลี้ยงดีจิง ๆ แหล่ะชมรมคนรักเด็กสนใจห้อยคอซักองค์มั๊ย..
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10
ดูในรูปแบบกติ: เตือนภัยของปลอม เสริม มั่ว !!