wind โพสต์ 2014-6-10 18:16

กรณีศึกษา สีผึ้งสาริกาจำปาลิ้นทอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wind เมื่อ 2014-6-10 19:08

หากคุณเชื่อเรื่องกรรม ผลในปัจจุบันมาแต่เหตุในอดีต.วัตถุต้นเรื่องของผมคือสีผึ้งที่ได้รับมอบมาจากวันปีใหม่ โดยส่วนตัวรู้ว่าสีผึ้งชนิดนี้แรง แต่ไม่เคยคิดจะนำไปใช้ในทางชู้สาวเลยเพราะปริมาณที่มีน้อยมาก.อีกทั้งไม่มีเหตุจะต้องนำไปใช้เลย ได้มาก็บูชาติดตัวเพียงอย่างเดียว.แม้นเราไม่มีเจตนาไปในทางนั้น แต่เพราะพลาดพลั้งเผลอเลอ ผลที่ตามมาเกินความคาดหมาย.   
       ผมเองมีเพื่อนสมัยเรียนอยู่คนนึงเป็นเจ้าของกิจการโรงงานอุตสาหกรรม ในจังหวัดระยอง ชื่อ ต.และเค้ามีภรรยาชื่อ ม ผมเองสนิทสนมกับคนทั้งคู่ด้วยเคยเรียนกินเที่ยวมาด้วยกันตั้งแต่สมัยเรียนกับ ต.ส่วน. ม. ภรรยาเค้าก็เป็นคนดีมีจิตใจฝักใฝ่ในบุญกุศล จึงคุยกันถูกคอ และผมเองก็คุ้นเคยกับเค้ามานานเป็นสิบปี รู้จักนิสัยใจคอกันเป็นอย่างดี. เนื่องจากมเป็นคนจิตอ่อน และมีความชอบเรื่องลี้ลับไสยศาสตร์.การดูหมอเป็นทุน. ผมเองก็มีสะสมอยู่จึง แนะนำและแบ่งปันกันอยู่เสมอ. เรื่องไม่น่าเป็นเรื่องเกิดขึ้นในวันที่ผมไปพักที่บ้านเค้าทั้งสอง และจะมาช่วยเค้าทำงานที่โรงงานซึ่งเราก็สนทนากันเรื่องของวัตถุมงคลเหล่านี้เป็นปกติ
         จนผมเล่าและหยิบสีผึ้งมาอวดเพื่อนพร้อมสาธยายสรรพคุณ. พร้อมเปิดตลับ และดมกลิ่นหอมของสีผึ้งให้เค้าดู. ว่าหอมมากนะ และยื่นให้เค้าทั้งคู่ดู พร้อมกับดมตามผมเองไม่ได้คิดเลยว่าการดมกลิ่นหอม แม้ไม่ได้สัมผัสก็เป็นทำให้คนมีอาการได้เช่นกัน จบจากการสนทนาผมเองก็ไม่คิดเลยว่าได้ทำให้เพื่อนผมรับผลอานุภาพของสีผึ้งไปแล้วเพราะไม่คิดและไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงใดๆเลยครับ   หลังจากนั้นมาไม่กี่วันเพื่อนผมเล่าว่าเค้ามีอาการนอนไม่หลับ คล้ายๆถูกของใส่. ย้อนไปนิดนึงว่าเพื่อนผม ม. คนนี้เค้าเล่าว่าเค้าเคยถูกของใส่ประเภทพรายมาก่อนเค้าเลยรู้ดีว่าอาการเค้าไม่ปกติ. ตอนแรกผมฟังผมไม่เชื่อและบอกว่า. เค้าไม่ได้สัมผัสถูกเลยนิไม่น่าใช่มั้ง แต่เค้าว่าดมไปเต็มๆเลย.ผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อเนื่องจากก็เคยให้คนอื่นดู และดมในลักษณะเดียวกัน. ก็ไม่มีใครมีอาการดังเพื่อนผมคนนี้เลย   จนเหตุการผ่านมาหลายวันผมเองก็ยังนิ่งนอนใจ แต่เริ่มรู้สึกได้ว่าเพื่อนผมพยายามพูดคุย และอยู่ใกล้กันมากขึ้นจนตัวผมเองรู้สึกว่าไม่ดีแน่ๆเพราะอาจทำให้ครอบครัวเพื่อนผมทะเลาะเบาะแว้งได้อันมีสาเหตุมาจากผมผมจึงตัดสินใจกลับบ้าน และ ปฏิเสธที่จะมาทำงานให้เพื่อนที่โรงงาน   ดีอย่างนะที่เพื่อนผมมีสติรู้เท่าทัน   และกล้าเล่าให้เราฟัง ว่าเค้ารู้สึกผิดปกติอย่างเช่นมีจิตคิดนึกเห็นหน้าเราตลอดอยากคุยด้วยผมเองเมื่อรับทราบข้อมูลเหล่านี้ยิ่งไม่สบายใจมากๆ พยายามไปแก้ไปล้าง หาอาจารย์ที่เพื่อนผมเค้านับถือ คือการล้างด้วยคลื่นเสียง crystal singing bowls ไปทำมาช่วงแรกเค้าก็ดีขึ้น แต่ไปๆมาๆก็ไม่หายขาด   หนักข้อขนาดว่าวันที่เราลากลับ เค้าโทรศัพท์มาร้องไห้จนผมตกใจ และบอกให้เค้ามีสติ ค่อยๆแก้ไขไปจนวันนี้ได้มาปรึกษาอาจารย์ที่สำนักผมและเพื่อนมาหาอาจารย์ถามข้อข้องใจหลายๆเรื่องและให้อาจารย์อาบน้ำมนต์ให้   
            เช่นการดมสีผึ้งหลายคนทำไมไม่ได้มีอาการเป็นเช่นเพื่อนผม ท่านว่าคนเรามีกรรมร่วมกันมาต่างกัน คนบางคนไม่ได้มีกรรมร่วมกันผลที่ได้จึงต่างกันออกไป   
            ผมเล่าเรื่องทั้งหมดให้อาจารย์ฟังท่านก็แนะนำว่า สมัยเรียนกับหลวงปู่เคยถามหลวงปู่ว่า หากว่าคนที่โดนของหลวงปู่ไปจะแก้ได้อย่างไร อันนี้เป็รทริกนะครับจำเอาไปใช้ได้ท่านว่าให้เอาชายเสื่อที่เราสวมใส่อยู่ฟาดไปที่หัวของคนที่โดนสามครั้ง ให้ตั้งจิตคิดถึงหลวงปู่ให้ถอนออกให้หมดซึ่งผมก็ทดลองทำเช่นกัน   ท่านอาจารย์ว่าดีแล้วทีผมตัดสินใจออกมาห่างๆ จะได้ไม่เกิดปัญหา เพราะถึงเราบริสุทธิ์ใจ แต่หากต้องไปร่วมงานก็หนีไม่พ้นต้องอยู่ใกล้ๆกันอีก   และเราไม่สามารถห้ามความคิดของคนอื่นที่จะคิดกับเราได้   ผมจึงรับคำครูบาอาจารย์มาน้อมปฏิบัติเพื่อให้ผ่านพ้นวิบากกรรมนี้ไปได้ครับ
   ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมเล่ามาเพื่อเตือนสติและเป็นกรณีศึกษา   พี่น้องทุกท่านครับ อย่าประมาทอย่าคิดว่าแค่เล็กน้อย จงเป็นดั่งนศิษย์มีครูู มีสติระลึกถึงความดี ศีล หิริโอตัปปะผมยังโชคดีที่รู้เท่าทันเหตุการณ์ และมีที่ปรึกษาให้คำแนะนำอย่างอาจารย์ล้มเซไปก็ยังมีหลักให้เกาะเจอปัญหาเล็กบ้างใหญ่บ้างก็ไม่เขวงขว้าง      กราบขอบคุณอาจารย์กับพี่จ้ออีกครั้ง ครับ            

ธุลีดิน โพสต์ 2014-6-10 19:17

ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังครับ...

wind โพสต์ 2014-6-10 19:18

ปล. ขนาดโดนไปกับตัวเองยังไม่เข็ด เจ้า ม เพื่อนผมบอกขอแบ่งไปใช้บ้างโดนสวนทันควัน ฝันไปเถอะแก

nut20 โพสต์ 2014-6-10 19:21

ไม่ทราบว่าหาซื้อตลับใส่สีผึ้งแบบนี้ที่ไหนครับ อยากหามาใส่บ้างจังครับ พกติดตัวสะดวกดี ขอบคุณครับ

ธุลีดิน โพสต์ 2014-6-10 19:32

ว่าจะถามเรื่องตลับเหมือนกันเลย... อยากพกติดตัวบ้างเหมือนกัน แต่คงม่ายกล้าช้าย

taka_jipata โพสต์ 2014-6-10 19:35

ธุลีดิน ตอบกลับเมื่อ 2014-6-10 19:32 static/image/common/back.gif
ว่าจะถามเรื่องตลับเหมือนกันเลย... อยากพกติดตัวบ้างเห ...
จริง ๆ นะอ้าย{:12_534:}

wind โพสต์ 2014-6-10 21:58

พันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้นสามครับ.

nobnob โพสต์ 2014-6-11 00:53

ขอบคุนสำหรับเรื่องราวให้ข้อคิดดีๆครับ

june โพสต์ 2014-6-11 09:32

ขอบคุณครับ

Sornpraram โพสต์ 2014-6-11 12:01

http://baanjompra.com/webboard/data/attachment/forum/201312/15/214651dcq8f8988cczosc8.jpg

http://www.baanjompra.com/webboard/data/attachment/forum/201312/02/171157z636wfs1yu1wih67.jpg

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10
ดูในรูปแบบกติ: กรณีศึกษา สีผึ้งสาริกาจำปาลิ้นทอง