chakpetch โพสต์ 2013-8-13 19:40

ความฝัน ของศิษย์มีครู

เมื่อคืนหลังจากไปทานอาหารกับคุณแม่ และครอบครัว
ก็กลับมาอย่างอิ่มมาก แล้ว ก็ฝันไปอย่างที่ไม่น่าเชื่อว่าจะฝันถึง....

ความฝันที่ตื่นมามักจะเลือนลางหายไปจากความทรงจำเสมอ
อยากจะมีเมมโมรี่ไว้เก็บความฝันเสียจริง

จำได้แต่ว่า....ในความฝันเรารู้สึกอินมาก ตกใจมาก
อย่างกับสาวกนักร้องเกาหลี กรี๊ดให้กับนักร้องในดวงใจ
อย่างสุดเสียงเท่าที่จะปล่อยออกมาได้{:7_347:}

หลวงปู่ชื่น !!

http://www.baanjompra.com/webboard/data/attachment/forum/201303/18/130411o82w86ks3kjutj8d.jpg
ท่านแวะมาหาที่บ้าน พร้อมกับลูกศิษย์ก้นกุฏิท่านหนึ่ง ที่ชื่อว่าอาจารย์สรายุทธ {:7_360:}
คำถามมากมายที่พรั่งพรูออกมา พร้อมกับการเข้าโผกอดหลวงปู่
(ในความเป็นจริงคงไม่กล้าโผไปหาใครแฮะ ทำไมในฝันถึงกล้าขนาดนั้นก็ไม่รู้ )
หลวงปู่ๆมาได้ไงครับเนี่ย ?!?
หลวงปู่ๆ หายไปไหนมาตั้งนานอะครับ ?!? (ในฝันอย่างกับเคยเจอหลวงปู่มาก่อนอย่างนั้นแหละ)
หลวงปู่ๆ จะกลับมาอีกเมื่อไหร่อะครับ ?!?
หลวงปู่ได้แต่อมยิ้ม ไม่มีเสียตอบอะไรมาจากท่าน
ท่านได้แต่ลูบหัว แล้วเหมือนส่งของอะไรมาให้ซักอย่าง{:7_220:}
ช่วงนั้นจำได้แค่ว่า รู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูก

แล้วเหตุการณ์หลังจากนั้นนึกอย่างไรก็ไม่ออก.....

แม้ว่าเราอาจจะกินมากแล้วจินตนาการไปไกลเอง
หรือ หลวงปู่ท่านอาจจะแวะมาเยี่ยม เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยมีโอกาสแวะไปกราบหลวงปู่

ผมก็มีความสุขอยากบอกไม่ถูกแล้ว
สำหรับลูกศิษย์หางแถวคนหนึ่งที่มีครูเหมือนกันนะ

{:7_210:}{:7_210:}{:7_210:}

majoy โพสต์ 2015-7-18 08:32

oustayutt ตอบกลับเมื่อ 2015-7-17 20:34
หา!!! !!

หมายถึง ไม่ค่อยปฏิบัติอ่ะนะ {:6_189:}

Nujeab โพสต์ 2013-8-13 21:32

{:7_319:}{:7_319:}{:7_319:}

ตถตา โพสต์ 2013-8-13 21:44

เพชรครับ ผมเคยฝันเหมือนกันเป๊ะเลยครับ แปลกมาก อ่านเรื่องเพชรแล้วเหมือนกำลังอ่านเรื่องฝันของตัวเอง ต่างกันตรงที่ผมไปพบหลวงปู่ ณ สถานที่แห่งหนึ่ง บทสนทนาเหมือนกันมาก โผเข้าไปกอดหลวงปู่เหมือนกันอีก ยังจำความรู้สึกได้ดีแต่ของผมหลวงปู่มอบเหรียญสีทองและเงินมาให้อย่างละเหรียญ และพูดคำว่า ...

ตถตา โพสต์ 2013-8-13 22:04

"คำถามมากมายที่พรั่งพรูออกมา พร้อมกับการเข้าโผกอดหลวงปู่
หลวงปู่ๆมาได้ไงครับเนี่ย ?!?
หลวงปู่ๆ หายไปไหนมาตั้งนานอะครับ ?!? (ในฝันอย่างกับเคยเจอหลวงปู่มาก่อนอย่างนั้นแหละ)
หลวงปู่ๆ จะกลับมาอีกเมื่อไหร่อะครับ ?!?
หลวงปู่ได้แต่อมยิ้ม ไม่มีเสียตอบอะไรมาจากท่าน
ท่านได้แต่ลูบหัว แล้วเหมือนส่งของอะไรมาให้ซักอย่าง"

ที่กล่าวมาข้างบนเหมือนกันหมดเลย เรื่องนี้ไม่เคยคิดจะเล่าให้ใครฟัง และไม่ได้เล่าให้ใครฟังนอกจากคุณแม่ และอาจารย์สรายุทธด้วยความสงสัย ปกติไม่ค่อยเชื่อเรื่องความฝัน แต่อ่านเรื่องของเพชรแล้ว...

จ๊อ โพสต์ 2013-8-13 22:06

เพชรจะได้รับสิ่งที่เป็นมงคลชีวิต หลวงปู่ชื่นท่านเป็นห่วงศิษย์ของท่านกระมัง
      ย้อนกลับไปเมื่อหลายปีมาแล้ว มีผู้ชายท่านหนึ่งโทรศัพท์มาหาและเล่าความในใจแบบตื่นตัน และดีใจอย่างสุดซึ้ง ความว่า
มีอยู่คืนหนึ่งเขาหลับและฝันแบบเหมือนเรื่องจริง เขากำลังนั่งสมาธิอยู่ในท่าที่สงบนิ่ง(ในฝัน) อยู่ๆมีพระภิกษุชราภาพรูปหนึ่งได้เดินเข้ามาหาชายผู้นี้ และมอบสิ่งของในมือที่กำไว้ให้แด่ชายผู้นี้และพระภิกษุก็เดินหายออกไปเขารับไว้และเพ็งดูสิ่งของที่พระให้
       ครั้นตื่นจากฝัน ชายผู้นี้จำรูปร่างลักษณะของพระรูปนี้ได้อย่างแม่นยำ อีกทั้งสิ่งของที่ท่านมอบให้ เขารีบเปิดอินเตอร์เนตค้นหาพระภิกษุและสิ่งของดังกล่าวว่าท่านคือใคร ค้นไปค้นมาพระภิกษุสงฆ์รูปนั้นก็คือหลวงปู่ชื่น ติคญาโณและสิ่งของที่ท่านมอบให้แด่ชายผู้นี้คือ พระผงรูปเหมือนอาถรรพณ์ธมเหมือนอย่างในฝันทุกประการ ทั้งๆที่ชายผู้นี้ไม่เคยรู้จักหลวงปู่ชื่นมาก่อน เขายังบอกว่ามันเป็นเรื่องเหลือเชื่อแต่ต้องเชื่อ เขายังเล่าให้ฟังอีกว่าตัวเขาเองชอบปฏิบัติและนั่งสมาธิอยู่เป็นประจำ
         " หลวงปู่ท่านคงคิดถึงและเป็นห่วงลูกหลานท่านเป็นแน่แท้"

Reechin โพสต์ 2013-8-13 23:10

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Reechin เมื่อ 2013-8-13 23:12

ผมเคยฝันครั้งนึงว่าหลวงปู่ท่านเอาทองคำเปลวมาติดที่หน้าผากของผม ในฝันผมพูดไม่ออกได้แต่มอง แล้วคิดว่า นี่ใช่มั้ยคือหลวงปู่ชื่น ท่านมองมาแล้วก็ยิ้มให้ เป็นครั้งที่สองที่ฝันถึง

Nujeab โพสต์ 2013-8-13 23:54

เคยฝันถึงหลวงปู่เหมือนกันครับ ครั้งแรกด้วย เมื่อไม่นานมานี้เอง ก่อนนี้ไม่เคยฝันถึงหลวงปู่เลย ปกติผมจะฝันถึงอาจารย์อยู่บ่อยๆ

พี่ทิมเคยบอกไว้ว่า ใครมีรูปหลวงปู่ให้ใส่กรอบสวยๆ ดูแลดีๆ แล้วจะสานสัมพันธ์กับหลวงปู่ได้อย่างดี ผมมีรูปหลวงปู่ที่อาจารย์เคยให้ไว้ ยังไม่ได้ใส่กรอบ เลยฝากเจ๊น้ำไปใส่กรอบสวยๆให้ จนถึงวันที่ได้รับรูปที่ใส่กรอบเสร็จแล้ว ผมตั้งวางรูปหลวงปู่ไว้บนหนังสือธรรมมะที่โต๊ะทำงานในห้อง เพราะยังไม่รู้ว่าจะติดไว้ตรงไหนดี แล้วคืนนั้นเองที่ผมได้ฝันถึงหลวงปู่ครั้งแรกในชีวิต (ผมเชื่อแล้วครับพี่ทิม)

ท่านมาหาผมที่ห้อง ยืนอยู่ข้างโต๊ะทำงาน แถวๆตำแหน่งที่ผมวางรูปหลวงปู่ไว้เลย "หลวงปู่ชื่น! หลวงปู่จริงๆด้วย หลวงปู่มาได้ยังไงครับ ?" ผมพูดออกมา ท่านยิ้มให้ ผมจำรายละเอียดไม่ได้แล้วว่าคุยอะไรกับท่านบ้าง มัวแต่ดีใจที่หลวงปู่มาหา ตอนท้ายหลวงปู่ท่านหยิบปากกาและกระดาษขาวที่วางอยู่บนโต๊ะ เขียนข้อความลงไปในกระดาษ ท่านเขียนได้ช้าและเหมือนเขียนไม่ถนัดนัก เขียนเป็นภาษาไทยว่า "หลวงปู่ชื่น" มียันต์ด้วย แล้วท่านก็ยื่นให้ผม แล้วผมก็รู้สึกตัวตื่นขึ้นมา ผมยังงงๆอยู่เลย อาการดีใจ ตื้นตันใจ ยังคงอยู่ น้ำตาไหลเลย และผมรู้สึกคุ้นกับลายมือนี้มากๆ เหมือนเคยเห็นลายมือนี้ที่ไหน จำได้ว่าเคยมีคนโพสรูปลายมือหลวงปู่ไว้ ผมเลยค้นหาดู เป็นลายมือเดียวกันเป๊ะเลยครับ ผมนี่อึ้งเลย แปลกดีนะครับที่ฝันแบบนี้

ใครเคยฝันถึงหลวงปู่บ้างครับ จำฝันครั้งแรกได้หรือเปล่า มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ถึงจะเป็นเพียงความฝัน แต่สำหรับผมแล้วมันคือความประทับใจ และสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ ทำให้ผมรู้สึกมั่นใจว่า ท่านยังคงอยู่ ไม่ได้ไปไหน ยังคอยอยู่ดูแลลูกหลานตลอด {:7_319:}

Metha โพสต์ 2013-8-14 00:11

{:5_148:}{:5_148:}{:5_148:}

sriyan3 โพสต์ 2013-8-14 08:18

สาธุเจ้าข้า{:5_148:}{:5_148:}{:5_148:}

morntanti โพสต์ 2013-8-14 09:01

{:5_148:} {:5_148:} {:5_148:}สาธุ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10
ดูในรูปแบบกติ: ความฝัน ของศิษย์มีครู